tradingkey.logo
tradingkey.logo
ค้นหา

VinFast Auto Ltd

VFS
เพิ่มลงในรายการติดตาม
4.250USD
-0.060-1.39%
เวลาทำการตลาด ETราคาล่าช้า 15 นาที
9.94Bมูลค่าตลาด
--P/E TTM

VinFast Auto Ltd

4.250
-0.060-1.39%
คะแนนหุ้น TradingKey
สุขภาพ
การประเมินมูลค่า
ตัวเลขที่คาดการณ์
โมเมนตัม
การยอมรับจากสถาบัน
ความเสี่ยง
หุ้นกลุ่มเดียวกัน
คะแนนหุ้น TradingKey
สุขภาพ
การประเมินมูลค่า
ตัวเลขที่คาดการณ์
โมเมนตัม
การยอมรับจากสถาบัน
ความเสี่ยง
หุ้นกลุ่มเดียวกัน

คะแนนหุ้น TradingKey ของ VinFast Auto Ltd

สกุลเงิน: USD อัปเดตเมื่อ: 2026-05-08

ข้อมูลเชิงลึก

ปัจจัยพื้นฐานของ VinFast Auto Ltd ค่อนข้าง มั่นคงโดยมีการเปิดเผยข้อมูล ESG อยู่ในระดับแนวหน้าของอุตสาหกรรมและศักยภาพในการเติบโตนั้น ดีมูลค่าประเมินของบริษัทนี้ถือว่า มูลค่ายุติธรรมอันดับ 51 จากทั้งหมด 69 ในอุตสาหกรรม รถยนต์และชิ้นส่วนรถยนต์และการถือครองโดยสถาบันถือว่า ต่ำตลอดช่วงเดือนที่ผ่านมา นักวิเคราะห์หลายรายได้จัดอันดับเป็น ซื้อ โดยมีราคาเป้าหมายสูงสุดที่ 5.79ในระยะกลาง คาดว่าราคาหุ้นจะ มีแนวโน้มขาขึ้นบริษัทมีผลการดำเนินงานในตลาดหุ้นอยู่ในระดับปานกลางในช่วงเดือนที่ผ่านมา โดยมีทั้งปัจจัยพื้นฐานและสัญญาณทางเทคนิคที่อ่อนแอราคาหุ้นกำลังเคลื่อนไหวในกรอบแคบระหว่างแนวรับและแนวต้าน ทำให้เหมาะสำหรับการเทรดแบบสวิงในกรอบราคา

คะแนนของ VinFast Auto Ltd

ข้อมูลที่เกี่ยวข้อง

อันดับในอุตสาหกรรม
51 / 69
อันดับรวม
309 / 4494
อุตสาหกรรม
รถยนต์และชิ้นส่วนรถยนต์

แนวต้าน & แนวรับ

ข้อมูลที่เกี่ยวข้องยังไม่ได้รับการเปิดเผยจากทางบริษัท

แผนภูมิเรดาร์

ราคาปัจจุบัน
ครั้งก่อน

การนำเสนอข่าวของสื่อ

24 ชั่วโมงที่ผ่านมา
ระดับการนำเสนอข่าว

ต่ำมาก
สูงมาก
เป็นกลาง

จุดเด่นของ VinFast Auto Ltd

จุดแข็งความเสี่ยง
VinFast Auto Ltd is a full-scale mobility platform focused on designing and manufacturing electric vehicles (EVs), e-scooters and e-buses. Its segments include Car, E-scooter and Ebus. The Car segment includes the design, development, manufacturing and sales of cars and related battery lease and battery charging services for cars. The E-scooter segment includes the design, development, manufacturing and sales of e-scooters and related battery lease and battery charging services for e-scooters. The Ebus segment includes the design, development, manufacturing and sales of Ebus. Its EV models include the VF 3, VF e34, VF 8, VF 9, VF 5, VF 6, VF 7, the Green series, which includes Minio Green, Herio Green, Nerio Green, Limo Green, and VF Wild. It offers two trims of the VF 8 model in North America, Europe, Vietnam and the Middle East, the Eco and Plus. The Eco trim offers a longer driving range. The Plus trim offers high horsepower and luxury features, including a power-assisted tailgate.
มูลค่ายุติธรรม
PE ล่าสุดของบริษัทอยู่ที่ 0.00 ซึ่งอยู่ในช่วงเปอร์เซ็นไทล์ปานกลางของรอบ 3 ปี
การขายโดยสถาบัน
การถือครองล่าสุดโดยสถาบันอยู่ที่ 3.95M หุ้น ลดลง 13.46% แบบไตรมาสต่อไตรมาส
ถือครองโดย Paul Tudor Jones
นักลงทุนชื่อดัง Paul Tudor Jones ถือหุ้นตัวนี้อยู่จำนวน 0.00 หุ้น

ราคาเป้าหมายนักวิเคราะห์

อ้างอิงจากนักวิเคราะห์ทั้งหมด 5 คน
ซื้อ
คะแนนปัจจุบัน
5.790
ราคาเป้าหมาย
+34.34%
โอกาสในการเติบโตของราคา
คำชี้แจง: การจัดอันดับและราคาเป้าหมายโดยนักวิเคราะห์จัดทำโดย LSEG เพื่อวัตถุประสงค์ในการให้ข้อมูลเท่านั้น และไม่ถือเป็นคำแนะนำในการลงทุน

สุขภาพ

สกุลเงิน: USD อัปเดตเมื่อ: 2026-05-08

คะแนนด้านการเงินปัจจุบันของ VinFast Auto Ltd คือ 5.43 จัดอยู่ในอันดับที่ 65 จากทั้งหมด 69 ของอุตสาหกรรม รถยนต์และชิ้นส่วนรถยนต์ สถานะทางการเงินของบริษัทคือ อ่อนแอ และประสิทธิภาพการดำเนินงานของบริษัทคือ ต่ำ รายได้ไตรมาสล่าสุดอยู่ที่ 0.00 โดย ลดลง 100.00% เมื่อเทียบกับปีก่อน ในขณะที่กำไรสุทธิ ลดลง 100.00% เมื่อเทียบกับปีก่อน

คะเเนนหุ้น

ข้อมูลที่เกี่ยวข้อง

ครั้งก่อน
5.43
เปลี่ยนแปลง
0

การเงิน

4.48

ตัวชี้วัดสำคัญ

เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสด
สินทรัพย์รวม
หนี้สินรวม
กระแสเงินสดอิสระ
ข้อมูลที่เกี่ยวข้องยังไม่ได้รับการเปิดเผยจากทางบริษัท

คุณภาพกำไร

7.47

ประสิทธิภาพการดำเนินงาน

5.82

ศักยภาพการเติบโต

2.29

ผลตอบแทนผู้ถือหุ้น

7.11

การประเมินมูลค่าบริษัทของ VinFast Auto Ltd

สกุลเงิน: USD อัปเดตเมื่อ: 2026-05-08

คะแนนการประเมินมูลค่าปัจจุบันของ VinFast Auto Ltd คือ 7.93 จัดอยู่ในอันดับที่ 30 จากทั้งหมด 69 ของอุตสาหกรรม รถยนต์และชิ้นส่วนรถยนต์

คะเเนนหุ้น

ข้อมูลที่เกี่ยวข้อง

ครั้งก่อน
7.93
เปลี่ยนแปลง
0

การประเมินมูลค่า

P/E
P/B
P/S
P/CF
อันดับในอุตสาหกรรม 51/69
ข้อมูลที่เกี่ยวข้องยังไม่ได้รับการเปิดเผยจากทางบริษัท

ตัวเลขที่คาดการณ์

สกุลเงิน: USD อัปเดตเมื่อ: 2026-05-08

คะแนนการคาดการณ์รายได้ปัจจุบันของ VinFast Auto Ltd คือ 8.00 จัดอยู่ในอันดับที่ 11 จากทั้งหมด 69 ของอุตสาหกรรม รถยนต์และชิ้นส่วนรถยนต์ ราคาเป้าหมายเฉลี่ยอยู่ที่ 6.00 โดยมีค่าสูงสุด 6.00 และค่าต่ำสุด 5.50

คะเเนนหุ้น

ข้อมูลที่เกี่ยวข้อง

ครั้งก่อน
8.00
เปลี่ยนแปลง
0

ราคาเป้าหมาย

ข้อมูลที่เกี่ยวข้องยังไม่ได้รับการเปิดเผยจากทางบริษัท

คะแนนนักวิเคราะห์

อ้างอิงจากนักวิเคราะห์ทั้งหมด 5 คน
ซื้อ
คะแนนปัจจุบัน
5.790
ราคาเป้าหมาย
+34.34%
โอกาสในการเติบโตของราคา
แนะนำให้ซื้อทันที
ซื้อ
ถือครอง
ขาย
แนะนำให้ขายทันที

การเปรียบเทียบกับกลุ่มเพื่อน

28
ทั้งหมด
5
มัธยฐาน
11
เฉลี่ย
ชื่อบริษัท
คะแนน
นักวิเคราะห์
VinFast Auto Ltd
VFS
5
Tesla Inc
TSLA
54
General Motors Co
GM
31
Rivian Automotive Inc
RIVN
29
Li Auto Inc
LI
29
Xpeng Inc
XPEV
27
1
2
3
...
6

การพยากรณ์ทางการเงิน

EPS
รายได้
กําไรสุทธิ
EBIT
ข้อมูลที่เกี่ยวข้องยังไม่ได้รับการเปิดเผยจากทางบริษัท

คำชี้แจง: การจัดอันดับและราคาเป้าหมายโดยนักวิเคราะห์จัดทำโดย LSEG เพื่อวัตถุประสงค์ในการให้ข้อมูลเท่านั้น และไม่ถือเป็นคำแนะนำในการลงทุน

โมเมนตัม

สกุลเงิน: USD อัปเดตเมื่อ: 2026-05-08

คะแนนโมเมนตัมราคาปัจจุบันของ VinFast Auto Ltd คือ 3.63 จัดอยู่ในอันดับที่ 66 จากทั้งหมด 69 ของอุตสาหกรรม รถยนต์และชิ้นส่วนรถยนต์ ขณะนี้ราคาหุ้นกำลังเคลื่อนไหวอยู่ระหว่างแนวต้านที่ 5.06 และแนวรับที่ 3.78 ทำให้เหมาะสำหรับการเทรดแบบสวิงในกรอบราคา

คะเเนนหุ้น

ข้อมูลที่เกี่ยวข้อง

ครั้งก่อน
3.62
เปลี่ยนแปลง
0.01

แนวต้าน & แนวรับ

ข้อมูลที่เกี่ยวข้องยังไม่ได้รับการเปิดเผยจากทางบริษัท

ตัวบ่งชี้

คุณลักษณะตัวบ่งชี้ให้การวิเคราะห์มูลค่าและทิศทางสำหรับตราสารต่าง ๆ ภายใต้ตัวบ่งชี้ทางเทคนิคที่เลือก พร้อมกับบทสรุปทางเทคนิค

คุณลักษณะนี้ประกอบด้วยตัวบ่งชี้ทางเทคนิคที่ใช้กันทั่วไปเก้าตัว ได้แก่ MACD, RSI, KDJ, StochRSI, ATR, CCI, WR, TRIX และ MA คุณสามารถปรับเปลี่ยนกรอบเวลาได้ตามความต้องการของคุณ

โปรดทราบว่าการวิเคราะห์ทางเทคนิคเป็นเพียงส่วนหนึ่งของการอ้างอิงการลงทุนเท่านั้น และไม่มีมาตรฐานที่แน่นอนสำหรับการใช้ค่าตัวเลขเพื่อประเมินทิศทาง ผลลัพธ์เป็นเพียงข้อมูลอ้างอิงเท่านั้น และเราจะไม่รับผิดชอบต่อความถูกต้องแม่นยำของการคำนวณและสรุปของตัวบ่งชี้

อินดิเคเตอร์
ขาย(2)
เป็นกลาง(3)
ซื้อ(1)
อินดิเคเตอร์
มูลค่า
ทิศทาง
MACD(12,26,9)
-0.080
เป็นกลาง
RSI(14)
57.807
เป็นกลาง
STOCH(KDJ)(9,3,3)
65.350
ซื้อ
ATR(14)
0.261
ความผันผวนต่ำ
CCI(14)
7.435
เป็นกลาง
Williams %R
75.875
ขาย
TRIX(12,20)
0.430
ขาย
StochRSI(14)
100.000
ซื้อมากเกินไป
ค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ (MA)
ขาย(1)
เป็นกลาง(0)
ซื้อ(5)
อินดิเคเตอร์
มูลค่า
ทิศทาง
MA5
4.232
ซื้อ
MA10
4.198
ซื้อ
MA20
4.277
ขาย
MA50
3.743
ซื้อ
MA100
3.554
ซื้อ
MA200
3.452
ซื้อ

การยอมรับจากสถาบัน

สกุลเงิน: USD อัปเดตเมื่อ: 2026-05-08

คะเเนนหุ้น

ข้อมูลที่เกี่ยวข้อง

ครั้งก่อน
3.00
เปลี่ยนแปลง
0

การถือหุ้นของสถาบัน

ข้อมูลที่เกี่ยวข้องยังไม่ได้รับการเปิดเผยจากทางบริษัท

กิจกรรมผู้ถือหุ้น

ชื่อ
หุ้นที่ถือครอง
เปลี่ยน%
Vingroup JSC
1.19B
--
Vietnam Investment Group Joint Stock Company
769.58M
--
Asian Star Trading & Investment Pte. Ltd.
334.04M
--
Geode Capital Management, L.L.C.
1.99M
-0.14%
Thuy (Le Thi Thu)
500.00K
+25.00%
Susquehanna International Group, LLP
355.23K
+55.15%
Tidal Investments LLC
352.03K
+30.35%
Lazard Asset Management, L.L.C.
179.59K
--
Goldman Sachs & Company, Inc.
130.01K
+130.93%
Mitsubishi UFJ Asset Management Co., Ltd.
86.95K
+26.78%
1
2

ความเสี่ยง

สกุลเงิน: USD อัปเดตเมื่อ: 2026-05-08

ดัชนีค่าเงินดอลลาร์สหรัฐ (U.S. Dollar Index) อยู่ในภาวะ เป็นกลาง ซึ่งส่งผล เป็นกลาง ต่ออุตสาหกรรม รถยนต์และชิ้นส่วนรถยนต์ ที่มุ่งเน้นตลาดภายใน โดยดัชนีค่าเงินดอลลาร์ (DXY) ใช้วัดมูลค่าของดอลลาร์สหรัฐเทียบกับตะกร้าสกุลเงินหลัก ได้แก่ ยูโร เยน ปอนด์สเตอร์ลิง ดอลลาร์แคนาดา โครนาสวีเดน และฟรังก์สวิส คะแนนการประเมินความเสี่ยงปัจจุบันของ VinFast Auto Ltd คือ 5.62 จัดอยู่ในอันดับที่ 33 จากทั้งหมด 69 ของอุตสาหกรรม รถยนต์และชิ้นส่วนรถยนต์ ค่าเบต้าของบริษัทอยู่ที่ 0.98 สิ่งนี้บ่งชี้ว่าหุ้นมักทำผลงานด้อยกว่าดัชนีในช่วงตลาดขาขึ้น แต่เผชิญการปรับตัวลงน้อยกว่าตลาดในช่วงตลาดขาลง โดยมีการเปิดเผยข้อมูล ESG อยู่ในระดับแนวหน้าของอุตสาหกรรม

คะเเนนหุ้น

ข้อมูลที่เกี่ยวข้อง

ครั้งก่อน
5.62
เปลี่ยนแปลง
0
ค่าเบต้าเมื่อเทียบกับดัชนี S&P 500
0.98
VaR
--
การขาดทุนสูงสุดใน 240 วัน
+25.07%
ความผันผวนใน 240 วัน
+46.46%

ย้อนกลับ

ผลตอบแทนรายวันที่ดีที่สุด
60 วัน
+10.73%
120 วัน
+10.73%
5 ปี
--
ผลตอบแทนรายวันที่แย่ที่สุด
60 วัน
-7.13%
120 วัน
-7.13%
5 ปี
--
อัตราชาร์ป
60 วัน
+2.25
120 วัน
+1.24
5 ปี
--

ความเสี่ยง

การขาดทุนสูงสุด
240 วัน
+25.07%
3 ปี
+97.06%
5 ปี
--
อัตราผลตอบแทนต่อการขาดทุนสูงสุด
240 วัน
+0.92
3 ปี
-0.20
5 ปี
--
ค่าความเบ้
240 วัน
+0.45
3 ปี
+13.92
5 ปี
--

ความผันผวน

ความผันผวนที่เกิดขึ้นจริง
240 วัน
+46.46%
5 ปี
--
ค่า TR ปรับมาตรฐาน
240 วัน
+3.08%
5 ปี
--
ผลตอบแทนที่ปรับด้วยความเสี่ยงขาลง
120 วัน
+204.95%
240 วัน
+204.95%
ความผันผวนขาขึ้นสูงสุดรายวัน
60 วัน
+63.16%
ความผันผวนขาลงสูงสุดรายวัน
60 วัน
+38.36%

สภาพคล่อง

อัตราหมุนเวียนเฉลี่ย
60 วัน
+0.03%
120 วัน
+0.02%
5 ปี
--
ส่วนเบี่ยงเบนของอัตราหมุนเวียน
20 วัน
+34.08%
60 วัน
+3.42%
120 วัน
-19.66%

หุ้นกลุ่มเดียวกัน

รถยนต์และชิ้นส่วนรถยนต์
VinFast Auto Ltd
VinFast Auto Ltd
VFS
5.74 /10
คะเเนนหุ้น
สุขภาพ
การประเมินมูลค่า
ตัวเลขที่คาดการณ์
โมเมนตัม
การยอมรับจากสถาบัน
ความเสี่ยง
Visteon Corp
Visteon Corp
VC
8.59 /10
คะเเนนหุ้น
สุขภาพ
การประเมินมูลค่า
ตัวเลขที่คาดการณ์
โมเมนตัม
การยอมรับจากสถาบัน
ความเสี่ยง
Garrett Motion Inc
Garrett Motion Inc
GTX
8.59 /10
คะเเนนหุ้น
สุขภาพ
การประเมินมูลค่า
ตัวเลขที่คาดการณ์
โมเมนตัม
การยอมรับจากสถาบัน
ความเสี่ยง
Lear Corp
Lear Corp
LEA
8.58 /10
คะเเนนหุ้น
สุขภาพ
การประเมินมูลค่า
ตัวเลขที่คาดการณ์
โมเมนตัม
การยอมรับจากสถาบัน
ความเสี่ยง
Magna International Inc
Magna International Inc
MGA
8.29 /10
คะเเนนหุ้น
สุขภาพ
การประเมินมูลค่า
ตัวเลขที่คาดการณ์
โมเมนตัม
การยอมรับจากสถาบัน
ความเสี่ยง
Autoliv Inc
Autoliv Inc
ALV
8.27 /10
คะเเนนหุ้น
สุขภาพ
การประเมินมูลค่า
ตัวเลขที่คาดการณ์
โมเมนตัม
การยอมรับจากสถาบัน
ความเสี่ยง
ดูเพิ่มเติม
KeyAI