tradingkey.logo
tradingkey.logo
ค้นหา

Stepan Co

SCL
เพิ่มลงในรายการติดตาม
49.190USD
-1.320-2.62%
ปิด 05/15, 16:00ETราคาล่าช้า 15 นาที
1.12Bมูลค่าตลาด
ขาดทุนP/E TTM

Stepan Co

49.190
-1.320-2.62%
คะแนนหุ้น TradingKey
สุขภาพ
การประเมินมูลค่า
ตัวเลขที่คาดการณ์
โมเมนตัม
การยอมรับจากสถาบัน
ความเสี่ยง
หุ้นกลุ่มเดียวกัน
คะแนนหุ้น TradingKey
สุขภาพ
การประเมินมูลค่า
ตัวเลขที่คาดการณ์
โมเมนตัม
การยอมรับจากสถาบัน
ความเสี่ยง
หุ้นกลุ่มเดียวกัน

คะแนนหุ้น TradingKey ของ Stepan Co

สกุลเงิน: USD อัปเดตเมื่อ: 2026-05-15

ข้อมูลเชิงลึก

ปัจจัยพื้นฐานของ Stepan Co ค่อนข้าง แข็งแกร่งมากโดยมีการเปิดเผยข้อมูล ESG อยู่ในระดับแนวหน้าของอุตสาหกรรมและศักยภาพในการเติบโตนั้น สูงมูลค่าประเมินของบริษัทนี้ถือว่า มูลค่ายุติธรรมอันดับ 8 จากทั้งหมด 67 ในอุตสาหกรรม เคมีภัณฑ์และการถือครองโดยสถาบันถือว่า สูงมากตลอดช่วงเดือนที่ผ่านมา นักวิเคราะห์หลายรายได้จัดอันดับเป็น ซื้อ โดยมีราคาเป้าหมายสูงสุดที่ 75.00ในระยะกลาง คาดว่าราคาหุ้นจะ มีแนวโน้มขาลงแม้ว่าผลการดำเนินงานในตลาดหุ้นจะอยู่ในระดับปานกลางในช่วงเดือนที่ผ่านมา แต่บริษัทมีทั้งปัจจัยพื้นฐานและสัญญาณทางเทคนิคที่แข็งแกร่งราคาหุ้นกำลังเคลื่อนไหวในกรอบแคบระหว่างแนวรับและแนวต้าน ทำให้เหมาะสำหรับการเทรดแบบสวิงในกรอบราคา

คะแนนของ Stepan Co

ข้อมูลที่เกี่ยวข้อง

อันดับในอุตสาหกรรม
8 / 67
อันดับรวม
81 / 4482
อุตสาหกรรม
เคมีภัณฑ์

แนวต้าน & แนวรับ

ข้อมูลที่เกี่ยวข้องยังไม่ได้รับการเปิดเผยจากทางบริษัท

แผนภูมิเรดาร์

ราคาปัจจุบัน
ครั้งก่อน

การนำเสนอข่าวของสื่อ

24 ชั่วโมงที่ผ่านมา
ระดับการนำเสนอข่าว

ต่ำมาก
สูงมาก
เชิงลบ

จุดเด่นของ Stepan Co

จุดแข็งความเสี่ยง
Stepan Company is a manufacturer of specialty and intermediate chemicals used in a range of industries. Its segment includes Surfactants, Polymers and Specialty Products. Surfactants are used in various consumer and industrial cleaning and disinfection products, such as detergents for washing clothes, dishes, floors and walls. Its other applications include fabric softeners, germicidal quaternary compounds, disinfectants, lubricating ingredients, emulsifiers for spreading agricultural products and industrial applications, such as latex systems, plastics and composites. Polymers include polyurethane polyols, polyester resins and phthalic anhydride. Polyurethane polyols are used in the manufacture of rigid foam for thermal insulation in the construction industry and are also a base raw material for coatings, adhesives, sealants and elastomers. Specialty Products include flavors, emulsifiers and solubilizers used in food, flavoring, nutritional supplements and pharmaceutical applications.
การเติบโตของกำไรสูง
กำไรสุทธิของบริษัทอยู่ในระดับผู้นำอุตสาหกรรม โดยมีกำไรสุทธิประจำปีล่าสุดรวม USD 2.33B
เงินปันผลสูง
บริษัทเป็นผู้จ่ายเงินปันผลสูง โดยมีอัตราการจ่ายเงินปันผลล่าสุดอยู่ที่ 67.40%
เงินปันผลสม่ำเสมอ
บริษัทยังคงจ่ายเงินปันผลอย่างสม่ำเสมอตลอด 5 ปีที่ผ่านมา โดยมีอัตราการจ่ายเงินปันผลล่าสุดอยู่ที่ 67.40%
มูลค่าต่ำเกินจริง
PB ล่าสุดของบริษัทอยู่ที่ 0.94 ซึ่งอยู่ในช่วงเปอร์เซ็นไทล์ต่ำสุดของรอบ 3 ปี
การเข้าซื้อโดยสถาบัน
การถือครองล่าสุดโดยสถาบันอยู่ที่ 22.22M หุ้น เพิ่มขึ้น 7.20% แบบไตรมาสต่อไตรมาส
ถือครองโดย HACAX
นักลงทุนชื่อดัง HACAX ถือหุ้นตัวนี้อยู่จำนวน 120.00 หุ้น

ราคาเป้าหมายนักวิเคราะห์

อ้างอิงจากนักวิเคราะห์ทั้งหมด 1 คน
ซื้อ
คะแนนปัจจุบัน
75.000
ราคาเป้าหมาย
+48.60%
โอกาสในการเติบโตของราคา
คำชี้แจง: การจัดอันดับและราคาเป้าหมายโดยนักวิเคราะห์จัดทำโดย LSEG เพื่อวัตถุประสงค์ในการให้ข้อมูลเท่านั้น และไม่ถือเป็นคำแนะนำในการลงทุน

สุขภาพ

สกุลเงิน: USD อัปเดตเมื่อ: 2026-05-15

คะแนนด้านการเงินปัจจุบันของ Stepan Co คือ 7.78 จัดอยู่ในอันดับที่ 24 จากทั้งหมด 67 ของอุตสาหกรรม เคมีภัณฑ์ สถานะทางการเงินของบริษัทคือ แข็งแกร่ง และประสิทธิภาพการดำเนินงานของบริษัทคือ ปานกลาง รายได้ไตรมาสล่าสุดอยู่ที่ 604.51M โดย เพิ่มขึ้น 1.90% เมื่อเทียบกับปีก่อน ในขณะที่กำไรสุทธิ เพิ่มขึ้น 310.07% เมื่อเทียบกับปีก่อน

คะเเนนหุ้น

ข้อมูลที่เกี่ยวข้อง

ครั้งก่อน
7.78
เปลี่ยนแปลง
0

การเงิน

8.00

ตัวชี้วัดสำคัญ

เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสด
สินทรัพย์รวม
หนี้สินรวม
กระแสเงินสดอิสระ
ข้อมูลที่เกี่ยวข้องยังไม่ได้รับการเปิดเผยจากทางบริษัท

คุณภาพกำไร

10.00

ประสิทธิภาพการดำเนินงาน

6.93

ศักยภาพการเติบโต

6.56

ผลตอบแทนผู้ถือหุ้น

7.40

การประเมินมูลค่าบริษัทของ Stepan Co

สกุลเงิน: USD อัปเดตเมื่อ: 2026-05-15

คะแนนการประเมินมูลค่าปัจจุบันของ Stepan Co คือ 8.38 จัดอยู่ในอันดับที่ 19 จากทั้งหมด 67 ของอุตสาหกรรม เคมีภัณฑ์ ค่า P/E ปัจจุบันของบริษัทอยู่ที่ -79.25 ซึ่งต่ำกว่าค่าสูงสุดล่าสุดที่ 61.05 อยู่ -177.04% และสูงกว่าค่าต่ำสุดล่าสุดที่ -85.27 อยู่ -7.60%

คะเเนนหุ้น

ข้อมูลที่เกี่ยวข้อง

ครั้งก่อน
8.38
เปลี่ยนแปลง
0

การประเมินมูลค่า

P/E
P/B
P/S
P/CF
อันดับในอุตสาหกรรม 8/67
ข้อมูลที่เกี่ยวข้องยังไม่ได้รับการเปิดเผยจากทางบริษัท

ตัวเลขที่คาดการณ์

สกุลเงิน: USD อัปเดตเมื่อ: 2026-05-15

คะแนนการคาดการณ์รายได้ปัจจุบันของ Stepan Co คือ 8.00 จัดอยู่ในอันดับที่ 6 จากทั้งหมด 67 ของอุตสาหกรรม เคมีภัณฑ์ ราคาเป้าหมายเฉลี่ยอยู่ที่ 85.00 โดยมีค่าสูงสุด 85.00 และค่าต่ำสุด 85.00

คะเเนนหุ้น

ข้อมูลที่เกี่ยวข้อง

ครั้งก่อน
8.00
เปลี่ยนแปลง
0

ราคาเป้าหมาย

ข้อมูลที่เกี่ยวข้องยังไม่ได้รับการเปิดเผยจากทางบริษัท

คะแนนนักวิเคราะห์

อ้างอิงจากนักวิเคราะห์ทั้งหมด 1 คน
ซื้อ
คะแนนปัจจุบัน
75.000
ราคาเป้าหมาย
+48.60%
โอกาสในการเติบโตของราคา
แนะนำให้ซื้อทันที
ซื้อ
ถือครอง
ขาย
แนะนำให้ขายทันที

การเปรียบเทียบกับกลุ่มเพื่อน

23
ทั้งหมด
6
มัธยฐาน
7
เฉลี่ย
ชื่อบริษัท
คะแนน
นักวิเคราะห์
Stepan Co
SCL
1
Ecolab Inc
ECL
27
Albemarle Corp
ALB
25
Eastman Chemical Co
EMN
18
Celanese Corp
CE
18
Sociedad Quimica y Minera de Chile SA
SQM
16
1
2
3
4
5

การพยากรณ์ทางการเงิน

EPS
รายได้
กําไรสุทธิ
EBIT
ข้อมูลที่เกี่ยวข้องยังไม่ได้รับการเปิดเผยจากทางบริษัท

คำชี้แจง: การจัดอันดับและราคาเป้าหมายโดยนักวิเคราะห์จัดทำโดย LSEG เพื่อวัตถุประสงค์ในการให้ข้อมูลเท่านั้น และไม่ถือเป็นคำแนะนำในการลงทุน

โมเมนตัม

สกุลเงิน: USD อัปเดตเมื่อ: 2026-05-15

คะแนนโมเมนตัมราคาปัจจุบันของ Stepan Co คือ 6.41 จัดอยู่ในอันดับที่ 61 จากทั้งหมด 67 ของอุตสาหกรรม เคมีภัณฑ์ ขณะนี้ราคาหุ้นกำลังเคลื่อนไหวอยู่ระหว่างแนวต้านที่ 52.37 และแนวรับที่ 47.17 ทำให้เหมาะสำหรับการเทรดแบบสวิงในกรอบราคา

คะเเนนหุ้น

ข้อมูลที่เกี่ยวข้อง

ครั้งก่อน
6.79
เปลี่ยนแปลง
-0.38

แนวต้าน & แนวรับ

ข้อมูลที่เกี่ยวข้องยังไม่ได้รับการเปิดเผยจากทางบริษัท

ตัวบ่งชี้

คุณลักษณะตัวบ่งชี้ให้การวิเคราะห์มูลค่าและทิศทางสำหรับตราสารต่าง ๆ ภายใต้ตัวบ่งชี้ทางเทคนิคที่เลือก พร้อมกับบทสรุปทางเทคนิค

คุณลักษณะนี้ประกอบด้วยตัวบ่งชี้ทางเทคนิคที่ใช้กันทั่วไปเก้าตัว ได้แก่ MACD, RSI, KDJ, StochRSI, ATR, CCI, WR, TRIX และ MA คุณสามารถปรับเปลี่ยนกรอบเวลาได้ตามความต้องการของคุณ

โปรดทราบว่าการวิเคราะห์ทางเทคนิคเป็นเพียงส่วนหนึ่งของการอ้างอิงการลงทุนเท่านั้น และไม่มีมาตรฐานที่แน่นอนสำหรับการใช้ค่าตัวเลขเพื่อประเมินทิศทาง ผลลัพธ์เป็นเพียงข้อมูลอ้างอิงเท่านั้น และเราจะไม่รับผิดชอบต่อความถูกต้องแม่นยำของการคำนวณและสรุปของตัวบ่งชี้

อินดิเคเตอร์
ขาย(2)
เป็นกลาง(3)
ซื้อ(0)
อินดิเคเตอร์
มูลค่า
ทิศทาง
MACD(12,26,9)
-0.460
เป็นกลาง
RSI(14)
41.662
เป็นกลาง
STOCH(KDJ)(9,3,3)
22.490
ขาย
ATR(14)
1.916
ความผันผวนต่ำ
CCI(14)
-98.864
เป็นกลาง
Williams %R
83.477
ขายมากเกินไป
TRIX(12,20)
0.066
ขาย
StochRSI(14)
0.000
ขายมากเกินไป
ค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ (MA)
ขาย(6)
เป็นกลาง(0)
ซื้อ(0)
อินดิเคเตอร์
มูลค่า
ทิศทาง
MA5
50.658
ขาย
MA10
51.409
ขาย
MA20
51.215
ขาย
MA50
49.868
ขาย
MA100
52.312
ขาย
MA200
49.753
ขาย

การยอมรับจากสถาบัน

สกุลเงิน: USD อัปเดตเมื่อ: 2026-05-15

คะแนนด้านการถือหุ้นของสถาบันของ Stepan Co คือ 10.00 จัดอยู่ในอันดับที่ 1 จากทั้งหมด 67 ของอุตสาหกรรม เคมีภัณฑ์ สัดส่วนการถือหุ้นโดยสถาบันล่าสุดอยู่ที่ 97.83% โดย เพิ่มขึ้น 12.78% เมื่อเทียบไตรมาสต่อไตรมาส ผู้ถือหุ้นสถาบันรายใหญ่ที่สุดคือ Joel Greenblatt โดยถือครองหุ้นทั้งหมด 168.54K หุ้น คิดเป็น 0.74% ของหุ้นที่ออกจำหน่าย และมีการถือครอง ลดลง 2.56%

คะเเนนหุ้น

ข้อมูลที่เกี่ยวข้อง

ครั้งก่อน
10.00
เปลี่ยนแปลง
0

การถือหุ้นของสถาบัน

ข้อมูลที่เกี่ยวข้องยังไม่ได้รับการเปิดเผยจากทางบริษัท

กิจกรรมผู้ถือหุ้น

ชื่อ
หุ้นที่ถือครอง
เปลี่ยน%
BlackRock Institutional Trust Company, N.A.
2.94M
+1.53%
Hightower Advisors, LLC
1.59M
-0.58%
Dimensional Fund Advisors, L.P.
1.12M
-8.22%
DePrince, Race & Zollo, Inc.
900.38K
+29.51%
State Street Investment Management (US)
912.50K
-0.56%
Stepan (Frank Quinn Jr.)
819.26K
-9.84%
Westwood Management Corp. (Texas)
741.31K
-51.39%
American Century Investment Management, Inc.
612.05K
+4.36%
1
2

ความเสี่ยง

สกุลเงิน: USD อัปเดตเมื่อ: 2026-05-15

ดัชนีค่าเงินดอลลาร์สหรัฐ (U.S. Dollar Index) อยู่ในภาวะ เป็นกลาง ซึ่งส่งผล เป็นกลาง ต่ออุตสาหกรรม เคมีภัณฑ์ ที่มุ่งเน้นตลาดภายใน โดยดัชนีค่าเงินดอลลาร์ (DXY) ใช้วัดมูลค่าของดอลลาร์สหรัฐเทียบกับตะกร้าสกุลเงินหลัก ได้แก่ ยูโร เยน ปอนด์สเตอร์ลิง ดอลลาร์แคนาดา โครนาสวีเดน และฟรังก์สวิส คะแนนการประเมินความเสี่ยงปัจจุบันของ Stepan Co คือ 8.21 จัดอยู่ในอันดับที่ 18 จากทั้งหมด 67 ของอุตสาหกรรม เคมีภัณฑ์ ค่าเบต้าของบริษัทอยู่ที่ 0.95 สิ่งนี้บ่งชี้ว่าหุ้นมักทำผลงานด้อยกว่าดัชนีในช่วงตลาดขาขึ้น แต่เผชิญการปรับตัวลงน้อยกว่าตลาดในช่วงตลาดขาลง โดยมีการเปิดเผยข้อมูล ESG อยู่ในระดับแนวหน้าของอุตสาหกรรม

คะเเนนหุ้น

ข้อมูลที่เกี่ยวข้อง

ครั้งก่อน
8.21
เปลี่ยนแปลง
0
ค่าเบต้าเมื่อเทียบกับดัชนี S&P 500
0.94
VaR
+2.82%
การขาดทุนสูงสุดใน 240 วัน
+33.30%
ความผันผวนใน 240 วัน
+35.38%

ย้อนกลับ

ผลตอบแทนรายวันที่ดีที่สุด
60 วัน
+4.97%
120 วัน
+7.15%
5 ปี
+9.79%
ผลตอบแทนรายวันที่แย่ที่สุด
60 วัน
-20.38%
120 วัน
-20.38%
5 ปี
-20.38%
อัตราชาร์ป
60 วัน
-2.08
120 วัน
+0.96
5 ปี
-0.41

ความเสี่ยง

การขาดทุนสูงสุด
240 วัน
+33.30%
3 ปี
+56.24%
5 ปี
+67.05%
อัตราผลตอบแทนต่อการขาดทุนสูงสุด
240 วัน
-0.21
3 ปี
-0.29
5 ปี
-0.17
ค่าความเบ้
240 วัน
-2.85
3 ปี
-1.12
5 ปี
-0.91

ความผันผวน

ความผันผวนที่เกิดขึ้นจริง
240 วัน
+35.38%
5 ปี
+31.58%
ค่า TR ปรับมาตรฐาน
240 วัน
+3.13%
5 ปี
+4.45%
ผลตอบแทนที่ปรับด้วยความเสี่ยงขาลง
120 วัน
+89.37%
240 วัน
+89.37%
ความผันผวนขาขึ้นสูงสุดรายวัน
60 วัน
+32.01%
ความผันผวนขาลงสูงสุดรายวัน
60 วัน
+49.30%

สภาพคล่อง

อัตราหมุนเวียนเฉลี่ย
60 วัน
+0.73%
120 วัน
+0.76%
5 ปี
--
ส่วนเบี่ยงเบนของอัตราหมุนเวียน
20 วัน
+6.66%
60 วัน
+14.98%
120 วัน
+20.48%

หุ้นกลุ่มเดียวกัน

เคมีภัณฑ์
Stepan Co
Stepan Co
SCL
7.90 /10
คะเเนนหุ้น
สุขภาพ
การประเมินมูลค่า
ตัวเลขที่คาดการณ์
โมเมนตัม
การยอมรับจากสถาบัน
ความเสี่ยง
CF Industries Holdings Inc
CF Industries Holdings Inc
CF
8.52 /10
คะเเนนหุ้น
สุขภาพ
การประเมินมูลค่า
ตัวเลขที่คาดการณ์
โมเมนตัม
การยอมรับจากสถาบัน
ความเสี่ยง
Ecovyst Inc
Ecovyst Inc
ECVT
8.51 /10
คะเเนนหุ้น
สุขภาพ
การประเมินมูลค่า
ตัวเลขที่คาดการณ์
โมเมนตัม
การยอมรับจากสถาบัน
ความเสี่ยง
Koppers Holdings Inc
Koppers Holdings Inc
KOP
8.33 /10
คะเเนนหุ้น
สุขภาพ
การประเมินมูลค่า
ตัวเลขที่คาดการณ์
โมเมนตัม
การยอมรับจากสถาบัน
ความเสี่ยง
Element Solutions Inc
Element Solutions Inc
ESI
8.13 /10
คะเเนนหุ้น
สุขภาพ
การประเมินมูลค่า
ตัวเลขที่คาดการณ์
โมเมนตัม
การยอมรับจากสถาบัน
ความเสี่ยง
Ashland Inc
Ashland Inc
ASH
8.10 /10
คะเเนนหุ้น
สุขภาพ
การประเมินมูลค่า
ตัวเลขที่คาดการณ์
โมเมนตัม
การยอมรับจากสถาบัน
ความเสี่ยง
ดูเพิ่มเติม
KeyAI