tradingkey.logo
tradingkey.logo
ค้นหา

nLIGHT Inc

LASR
เพิ่มลงในรายการติดตาม
75.610USD
-5.720-7.03%
ปิด 05/15, 16:00ETราคาล่าช้า 15 นาที
4.27Bมูลค่าตลาด
ขาดทุนP/E TTM

nLIGHT Inc

75.610
-5.720-7.03%
คะแนนหุ้น TradingKey
สุขภาพ
การประเมินมูลค่า
ตัวเลขที่คาดการณ์
โมเมนตัม
การยอมรับจากสถาบัน
ความเสี่ยง
หุ้นกลุ่มเดียวกัน
คะแนนหุ้น TradingKey
สุขภาพ
การประเมินมูลค่า
ตัวเลขที่คาดการณ์
โมเมนตัม
การยอมรับจากสถาบัน
ความเสี่ยง
หุ้นกลุ่มเดียวกัน

คะแนนหุ้น TradingKey ของ nLIGHT Inc

สกุลเงิน: USD อัปเดตเมื่อ: 2026-05-14

ข้อมูลเชิงลึก

ปัจจัยพื้นฐานของ nLIGHT Inc ค่อนข้าง แข็งแกร่งมากโดยมีการเปิดเผยข้อมูล ESG อยู่ในระดับค่าเฉลี่ยของอุตสาหกรรมและศักยภาพในการเติบโตนั้น สูงมูลค่าประเมินของบริษัทนี้ถือว่า มูลค่ายุติธรรมอันดับ 16 จากทั้งหมด 106 ในอุตสาหกรรม เซมิคอนดักเตอร์และอุปกรณ์เซมิคอนดักเตอร์และการถือครองโดยสถาบันถือว่า สูงมากตลอดช่วงเดือนที่ผ่านมา นักวิเคราะห์หลายรายได้จัดอันดับเป็น ซื้อ โดยมีราคาเป้าหมายสูงสุดที่ 85.00ในระยะกลาง คาดว่าราคาหุ้นจะ มีแนวโน้มขาขึ้นบริษัทมีผลการดำเนินงานที่แข็งแกร่งในตลาดหุ้นในช่วงเดือนที่ผ่านมา ซึ่งได้รับการสนับสนุนจากปัจจัยพื้นฐานและสัญญาณทางเทคนิคที่แข็งแกร่งราคาหุ้นกำลังเคลื่อนไหวในกรอบแคบระหว่างแนวรับและแนวต้าน ทำให้เหมาะสำหรับการเทรดแบบสวิงในกรอบราคา

คะแนนของ nLIGHT Inc

ข้อมูลที่เกี่ยวข้อง

อันดับในอุตสาหกรรม
16 / 106
อันดับรวม
76 / 4482
อุตสาหกรรม
เซมิคอนดักเตอร์และอุปกรณ์เซมิคอนดักเตอร์

แนวต้าน & แนวรับ

ข้อมูลที่เกี่ยวข้องยังไม่ได้รับการเปิดเผยจากทางบริษัท

แผนภูมิเรดาร์

ราคาปัจจุบัน
ครั้งก่อน

การนำเสนอข่าวของสื่อ

24 ชั่วโมงที่ผ่านมา
ระดับการนำเสนอข่าว

ต่ำมาก
สูงมาก
เป็นกลาง

จุดเด่นของ nLIGHT Inc

จุดแข็งความเสี่ยง
nLIGHT, Inc. is a provider of semiconductor and fiber lasers for aerospace and defense, industrial, and microfabrication applications. The Company operates through two segments: Laser Products, and Advanced Development. The Laser Products segment includes high-power semiconductor lasers and fiber lasers that are typically integrated into laser systems or manufacturing tools built by its customers. This segment also includes fiber amplifiers and beam combination and control systems for use in high-energy laser (HEL) systems in directed energy applications, and laser sensing products used in a range of defense applications. The Advanced Development segment focuses on the research, design, and prototyping of next-generation laser technologies for the defense industry, including the development of custom high-power fiber lasers and advanced beam combining technologies. The Company sells high-power semiconductor lasers with a broad range of power levels, wavelengths, and output fiber sizes.
การเติบโตสูง
รายได้ของบริษัทเติบโตอย่างต่อเนื่องตลอด 3 ปีที่ผ่านมา โดยมีอัตราการเติบโตเฉลี่ยปีต่อปีอยู่ที่ 24.49%
มูลค่าสูงเกินจริง
PB ล่าสุดของบริษัทอยู่ที่ 10.69 ซึ่งอยู่ในช่วงเปอร์เซ็นไทล์สูงสุดของรอบ 3 ปี
การเข้าซื้อโดยสถาบัน
การถือครองล่าสุดโดยสถาบันอยู่ที่ 52.85M หุ้น เพิ่มขึ้น 3.39% แบบไตรมาสต่อไตรมาส
ถือครองโดย CI Select Canadian Equity Fund
นักลงทุนชื่อดัง CI Select Canadian Equity Fund ถือหุ้นตัวนี้อยู่จำนวน 1.08K หุ้น
กิจกรรมการตลาดต่ำลง
บริษัทได้รับความสนใจจากนักลงทุนน้อยลง โดยมีอัตราหมุนเวียนการซื้อขาย 20 วันอยู่ที่ 0.71

ราคาเป้าหมายนักวิเคราะห์

อ้างอิงจากนักวิเคราะห์ทั้งหมด 9 คน
ซื้อ
คะแนนปัจจุบัน
85.000
ราคาเป้าหมาย
+5.70%
โอกาสในการเติบโตของราคา
คำชี้แจง: การจัดอันดับและราคาเป้าหมายโดยนักวิเคราะห์จัดทำโดย LSEG เพื่อวัตถุประสงค์ในการให้ข้อมูลเท่านั้น และไม่ถือเป็นคำแนะนำในการลงทุน

สุขภาพ

สกุลเงิน: USD อัปเดตเมื่อ: 2026-05-14

คะแนนด้านการเงินปัจจุบันของ nLIGHT Inc คือ 6.96 จัดอยู่ในอันดับที่ 63 จากทั้งหมด 106 ของอุตสาหกรรม เซมิคอนดักเตอร์และอุปกรณ์เซมิคอนดักเตอร์ สถานะทางการเงินของบริษัทคือ แข็งแกร่ง และประสิทธิภาพการดำเนินงานของบริษัทคือ ปานกลาง รายได้ไตรมาสล่าสุดอยู่ที่ 80.18M โดย เพิ่มขึ้น 55.19% เมื่อเทียบกับปีก่อน ในขณะที่กำไรสุทธิ เพิ่มขึ้น 107.97% เมื่อเทียบกับปีก่อน

คะเเนนหุ้น

ข้อมูลที่เกี่ยวข้อง

ครั้งก่อน
6.96
เปลี่ยนแปลง
0

การเงิน

9.65

ตัวชี้วัดสำคัญ

เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสด
สินทรัพย์รวม
หนี้สินรวม
กระแสเงินสดอิสระ
ข้อมูลที่เกี่ยวข้องยังไม่ได้รับการเปิดเผยจากทางบริษัท

คุณภาพกำไร

3.28

ประสิทธิภาพการดำเนินงาน

7.83

ศักยภาพการเติบโต

6.94

ผลตอบแทนผู้ถือหุ้น

7.11

การประเมินมูลค่าบริษัทของ nLIGHT Inc

สกุลเงิน: USD อัปเดตเมื่อ: 2026-05-14

คะแนนการประเมินมูลค่าปัจจุบันของ nLIGHT Inc คือ 7.93 จัดอยู่ในอันดับที่ 38 จากทั้งหมด 106 ของอุตสาหกรรม เซมิคอนดักเตอร์และอุปกรณ์เซมิคอนดักเตอร์ ค่า P/E ปัจจุบันของบริษัทอยู่ที่ -277.79 ซึ่งต่ำกว่าค่าสูงสุดล่าสุดที่ -5.64 อยู่ -97.97% และสูงกว่าค่าต่ำสุดล่าสุดที่ -290.16 อยู่ -4.45%

คะเเนนหุ้น

ข้อมูลที่เกี่ยวข้อง

ครั้งก่อน
7.93
เปลี่ยนแปลง
0

การประเมินมูลค่า

P/E
P/B
P/S
P/CF
อันดับในอุตสาหกรรม 16/106
ข้อมูลที่เกี่ยวข้องยังไม่ได้รับการเปิดเผยจากทางบริษัท

ตัวเลขที่คาดการณ์

สกุลเงิน: USD อัปเดตเมื่อ: 2026-05-14

คะแนนการคาดการณ์รายได้ปัจจุบันของ nLIGHT Inc คือ 8.67 จัดอยู่ในอันดับที่ 2 จากทั้งหมด 106 ของอุตสาหกรรม เซมิคอนดักเตอร์และอุปกรณ์เซมิคอนดักเตอร์ ราคาเป้าหมายเฉลี่ยอยู่ที่ 40.00 โดยมีค่าสูงสุด 50.00 และค่าต่ำสุด 39.00

คะเเนนหุ้น

ข้อมูลที่เกี่ยวข้อง

ครั้งก่อน
8.67
เปลี่ยนแปลง
0

ราคาเป้าหมาย

ข้อมูลที่เกี่ยวข้องยังไม่ได้รับการเปิดเผยจากทางบริษัท

คะแนนนักวิเคราะห์

อ้างอิงจากนักวิเคราะห์ทั้งหมด 9 คน
ซื้อ
คะแนนปัจจุบัน
85.000
ราคาเป้าหมาย
+5.70%
โอกาสในการเติบโตของราคา
แนะนำให้ซื้อทันที
ซื้อ
ถือครอง
ขาย
แนะนำให้ขายทันที

การเปรียบเทียบกับกลุ่มเพื่อน

75
ทั้งหมด
8
มัธยฐาน
13
เฉลี่ย
ชื่อบริษัท
คะแนน
นักวิเคราะห์
nLIGHT Inc
LASR
9
NVIDIA Corp
NVDA
61
Advanced Micro Devices Inc
AMD
55
Broadcom Inc
AVGO
51
Intel Corp
INTC
47
Micron Technology Inc
MU
45
1
2
3
...
15

การพยากรณ์ทางการเงิน

EPS
รายได้
กําไรสุทธิ
EBIT
ข้อมูลที่เกี่ยวข้องยังไม่ได้รับการเปิดเผยจากทางบริษัท

คำชี้แจง: การจัดอันดับและราคาเป้าหมายโดยนักวิเคราะห์จัดทำโดย LSEG เพื่อวัตถุประสงค์ในการให้ข้อมูลเท่านั้น และไม่ถือเป็นคำแนะนำในการลงทุน

โมเมนตัม

สกุลเงิน: USD อัปเดตเมื่อ: 2026-05-14

คะแนนโมเมนตัมราคาปัจจุบันของ nLIGHT Inc คือ 9.46 จัดอยู่ในอันดับที่ 50 จากทั้งหมด 106 ของอุตสาหกรรม เซมิคอนดักเตอร์และอุปกรณ์เซมิคอนดักเตอร์ ขณะนี้ราคาหุ้นกำลังเคลื่อนไหวอยู่ระหว่างแนวต้านที่ 91.04 และแนวรับที่ 67.52 ทำให้เหมาะสำหรับการเทรดแบบสวิงในกรอบราคา

คะเเนนหุ้น

ข้อมูลที่เกี่ยวข้อง

ครั้งก่อน
9.39
เปลี่ยนแปลง
0.07

แนวต้าน & แนวรับ

ข้อมูลที่เกี่ยวข้องยังไม่ได้รับการเปิดเผยจากทางบริษัท

ตัวบ่งชี้

คุณลักษณะตัวบ่งชี้ให้การวิเคราะห์มูลค่าและทิศทางสำหรับตราสารต่าง ๆ ภายใต้ตัวบ่งชี้ทางเทคนิคที่เลือก พร้อมกับบทสรุปทางเทคนิค

คุณลักษณะนี้ประกอบด้วยตัวบ่งชี้ทางเทคนิคที่ใช้กันทั่วไปเก้าตัว ได้แก่ MACD, RSI, KDJ, StochRSI, ATR, CCI, WR, TRIX และ MA คุณสามารถปรับเปลี่ยนกรอบเวลาได้ตามความต้องการของคุณ

โปรดทราบว่าการวิเคราะห์ทางเทคนิคเป็นเพียงส่วนหนึ่งของการอ้างอิงการลงทุนเท่านั้น และไม่มีมาตรฐานที่แน่นอนสำหรับการใช้ค่าตัวเลขเพื่อประเมินทิศทาง ผลลัพธ์เป็นเพียงข้อมูลอ้างอิงเท่านั้น และเราจะไม่รับผิดชอบต่อความถูกต้องแม่นยำของการคำนวณและสรุปของตัวบ่งชี้

อินดิเคเตอร์
ขาย(3)
เป็นกลาง(3)
ซื้อ(1)
อินดิเคเตอร์
มูลค่า
ทิศทาง
MACD(12,26,9)
1.362
ซื้อ
RSI(14)
53.959
เป็นกลาง
STOCH(KDJ)(9,3,3)
59.703
ขาย
ATR(14)
7.276
ความผันผวนสูง
CCI(14)
29.725
เป็นกลาง
Williams %R
48.214
เป็นกลาง
TRIX(12,20)
0.703
ขาย
StochRSI(14)
0.000
ขาย
ค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ (MA)
ขาย(1)
เป็นกลาง(0)
ซื้อ(5)
อินดิเคเตอร์
มูลค่า
ทิศทาง
MA5
81.224
ขาย
MA10
75.387
ซื้อ
MA20
73.051
ซื้อ
MA50
67.988
ซื้อ
MA100
58.035
ซื้อ
MA200
44.256
ซื้อ

การยอมรับจากสถาบัน

สกุลเงิน: USD อัปเดตเมื่อ: 2026-05-14

คะแนนด้านการถือหุ้นของสถาบันของ nLIGHT Inc คือ 10.00 จัดอยู่ในอันดับที่ 1 จากทั้งหมด 106 ของอุตสาหกรรม เซมิคอนดักเตอร์และอุปกรณ์เซมิคอนดักเตอร์ สัดส่วนการถือหุ้นโดยสถาบันล่าสุดอยู่ที่ 93.69% โดย เพิ่มขึ้น 16.36% เมื่อเทียบไตรมาสต่อไตรมาส ผู้ถือหุ้นสถาบันรายใหญ่ที่สุดคือ Invesco โดยถือครองหุ้นทั้งหมด 1.18M หุ้น คิดเป็น 2.09% ของหุ้นที่ออกจำหน่าย และมีการถือครอง เพิ่มขึ้น 2212.51%

คะเเนนหุ้น

ข้อมูลที่เกี่ยวข้อง

ครั้งก่อน
10.00
เปลี่ยนแปลง
0

การถือหุ้นของสถาบัน

ข้อมูลที่เกี่ยวข้องยังไม่ได้รับการเปิดเผยจากทางบริษัท

กิจกรรมผู้ถือหุ้น

ชื่อ
หุ้นที่ถือครอง
เปลี่ยน%
BlackRock Institutional Trust Company, N.A.
3.60M
-1.48%
Needham Investment Management L.L.C.
1.86M
+3.63%
Neuberger Berman, LLC
1.49M
+15.12%
Geode Capital Management, L.L.C.
1.23M
+1.65%
Harvey Partners, LLC
1.20M
-13.95%
Keeney (Scott H)
2.09M
-3.46%
Invesco Capital Management LLC
Star Investors
1.37M
+33.20%
Emerald Advisers LLC
1.21M
+55.82%
1
2

ความเสี่ยง

สกุลเงิน: USD อัปเดตเมื่อ: 2026-05-14

ดัชนีค่าเงินดอลลาร์สหรัฐ (U.S. Dollar Index) อยู่ในภาวะ เป็นกลาง ซึ่งส่งผล เป็นกลาง ต่ออุตสาหกรรม เซมิคอนดักเตอร์และอุปกรณ์เซมิคอนดักเตอร์ ที่มุ่งเน้นตลาดภายใน โดยดัชนีค่าเงินดอลลาร์ (DXY) ใช้วัดมูลค่าของดอลลาร์สหรัฐเทียบกับตะกร้าสกุลเงินหลัก ได้แก่ ยูโร เยน ปอนด์สเตอร์ลิง ดอลลาร์แคนาดา โครนาสวีเดน และฟรังก์สวิส คะแนนการประเมินความเสี่ยงปัจจุบันของ nLIGHT Inc คือ 4.65 จัดอยู่ในอันดับที่ 59 จากทั้งหมด 106 ของอุตสาหกรรม เซมิคอนดักเตอร์และอุปกรณ์เซมิคอนดักเตอร์ ค่าเบต้าของบริษัทอยู่ที่ 2.34 สิ่งนี้บ่งชี้ว่าหุ้นมีแนวโน้มทำผลงานได้ดีกว่าดัชนีในช่วงตลาดขาขึ้น แต่จะเผชิญการปรับตัวลงแรงกว่าตลาดในช่วงตลาดขาลง การเปิดเผยข้อมูล ESG ล่าสุดของ nLIGHT Inc อยู่ในระดับเฉลี่ยของอุตสาหกรรมเซมิคอนดักเตอร์และอุปกรณ์เซมิคอนดักเตอร์ และไม่ส่งผลกระทบอย่างมีนัยสำคัญต่อความเสี่ยงโดยรวม

คะเเนนหุ้น

ข้อมูลที่เกี่ยวข้อง

ครั้งก่อน
4.65
เปลี่ยนแปลง
0
ค่าเบต้าเมื่อเทียบกับดัชนี S&P 500
2.35
VaR
+5.69%
การขาดทุนสูงสุดใน 240 วัน
+24.74%
ความผันผวนใน 240 วัน
+84.29%

ย้อนกลับ

ผลตอบแทนรายวันที่ดีที่สุด
60 วัน
+20.47%
120 วัน
+20.47%
5 ปี
+38.14%
ผลตอบแทนรายวันที่แย่ที่สุด
60 วัน
-16.04%
120 วัน
-16.04%
5 ปี
-23.50%
อัตราชาร์ป
60 วัน
+1.86
120 วัน
+2.77
5 ปี
+0.60

ความเสี่ยง

การขาดทุนสูงสุด
240 วัน
+24.74%
3 ปี
+58.69%
5 ปี
+80.47%
อัตราผลตอบแทนต่อการขาดทุนสูงสุด
240 วัน
+15.56
3 ปี
+2.19
5 ปี
+0.35
ค่าความเบ้
240 วัน
+0.77
3 ปี
+1.48
5 ปี
+1.56

ความผันผวน

ความผันผวนที่เกิดขึ้นจริง
240 วัน
+84.29%
5 ปี
+68.48%
ค่า TR ปรับมาตรฐาน
240 วัน
+3.86%
5 ปี
+1.48%
ผลตอบแทนที่ปรับด้วยความเสี่ยงขาลง
120 วัน
+400.01%
240 วัน
+400.01%
ความผันผวนขาขึ้นสูงสุดรายวัน
60 วัน
+90.88%
ความผันผวนขาลงสูงสุดรายวัน
60 วัน
+77.07%

สภาพคล่อง

อัตราหมุนเวียนเฉลี่ย
60 วัน
+3.55%
120 วัน
+2.69%
5 ปี
--
ส่วนเบี่ยงเบนของอัตราหมุนเวียน
20 วัน
+70.10%
60 วัน
+136.78%
120 วัน
+78.85%

หุ้นกลุ่มเดียวกัน

เซมิคอนดักเตอร์และอุปกรณ์เซมิคอนดักเตอร์
nLIGHT Inc
nLIGHT Inc
LASR
8.02 /10
คะเเนนหุ้น
สุขภาพ
การประเมินมูลค่า
ตัวเลขที่คาดการณ์
โมเมนตัม
การยอมรับจากสถาบัน
ความเสี่ยง
Penguin Solutions Inc
Penguin Solutions Inc
PENG
8.55 /10
คะเเนนหุ้น
สุขภาพ
การประเมินมูลค่า
ตัวเลขที่คาดการณ์
โมเมนตัม
การยอมรับจากสถาบัน
ความเสี่ยง
NXP Semiconductors NV
NXP Semiconductors NV
NXPI
8.54 /10
คะเเนนหุ้น
สุขภาพ
การประเมินมูลค่า
ตัวเลขที่คาดการณ์
โมเมนตัม
การยอมรับจากสถาบัน
ความเสี่ยง
Monolithic Power Systems Inc
Monolithic Power Systems Inc
MPWR
8.53 /10
คะเเนนหุ้น
สุขภาพ
การประเมินมูลค่า
ตัวเลขที่คาดการณ์
โมเมนตัม
การยอมรับจากสถาบัน
ความเสี่ยง
KLA Corp
KLA Corp
KLAC
8.43 /10
คะเเนนหุ้น
สุขภาพ
การประเมินมูลค่า
ตัวเลขที่คาดการณ์
โมเมนตัม
การยอมรับจากสถาบัน
ความเสี่ยง
GlobalFoundries Inc
GlobalFoundries Inc
GFS
8.41 /10
คะเเนนหุ้น
สุขภาพ
การประเมินมูลค่า
ตัวเลขที่คาดการณ์
โมเมนตัม
การยอมรับจากสถาบัน
ความเสี่ยง
ดูเพิ่มเติม
KeyAI