ผลประกอบการไตรมาส 3 ปี 2026 ของ Everus: การเติบโตของ E&M หนุนการปรับเพิ่มประมาณการ
เอเวอรัส คอนสตรัคชั่น กรุ๊ป รายงานผลประกอบการไตรมาส 3/2026 เติบโตแข็งแกร่ง โดยมีรายได้ 1.38 พันล้านดอลลาร์ เพิ่มขึ้น 40.3% และกำไรต่อหุ้นปรับลดพุ่งขึ้น 61.3% หนุนโดยกลุ่มธุรกิจงานไฟฟ้าและเครื่องกล (E&M) และโครงการศูนย์ข้อมูล พร้อมปรับเพิ่มคาดการณ์รายได้และ EBITDA ตลอดปี อย่างไรก็ตาม นักลงทุนควรติดตามความเสี่ยงด้านต้นทุนจากการควบรวมกิจการ ความยั่งยืนของอัตรากำไรขั้นต้น และความต้องการเงินทุนหมุนเวียนที่เพิ่มขึ้นจากลูกหนี้การค้าที่ขยายตัว
เอเวอรัส คอนสตรัคชั่น กรุ๊ป (NYSE: ECG) รายงานรายได้ประจำไตรมาส 3/2026 ที่ระดับ 1.38 พันล้านดอลลาร์ เพิ่มขึ้น 40.3% เมื่อเทียบรายปี ขณะที่กำไรต่อหุ้นปรับลด (diluted EPS) เพิ่มขึ้น 61.3% สู่ระดับ 1.79 ดอลลาร์ จาก 1.11 ดอลลาร์ โดยธุรกิจงานไฟฟ้าและเครื่องกล (E&M) เป็นฟันเฟืองหลักในการเติบโต อัตรากำไรขั้นต้นขยายตัว 220 basis points และมูลค่างานในมือที่รอรับรู้รายได้ (backlog) แตะระดับ 5.48 พันล้านดอลลาร์ ซึ่งสนับสนุนการปรับเพิ่มคาดการณ์ผลประกอบการตลอดปีอีกครั้ง
ข้อมูลผลประกอบการหลัก
การเติบโตของรายได้ยังคงมาจากภายในเป็นหลัก (organic growth) โดยรายได้ตามรายงานเพิ่มขึ้น 40.3% ขณะที่รายได้ซึ่งไม่รวมการเข้าซื้อกิจการในปี 2026 เพิ่มขึ้น 35.8% ด้านกำไรขั้นต้นเติบโตเร็วกว่ารายได้เนื่องจากปริมาณงานที่เพิ่มขึ้น การดำเนินโครงการ และจังหวะเวลาในการรับรู้รายได้ รวมถึงผลประโยชน์ 7.6 ล้านดอลลาร์จากการยุติข้อพิพาทเกี่ยวกับรายการเรียกเก็บเงินในอดีต
ค่าใช้จ่ายในการขาย การทั่วไป และการบริหาร (SG&A) เพิ่มขึ้น 55.8% สะท้อนถึงค่าตอบแทนจูงใจเพิ่มเติม 13.4 ล้านดอลลาร์ ค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับการเข้าซื้อกิจการ 6.7 ล้านดอลลาร์ และค่าตัดจำหน่ายเกี่ยวกับการเข้าซื้อกิจการที่สูงขึ้น 5.7 ล้านดอลลาร์ แม้ว่าค่าใช้จ่ายจะเพิ่มขึ้น แต่อัตรากำไรสุทธิและอัตรากำไร EBITDA ต่างก็ขยายตัวขึ้น
| ตัวชี้วัด | Q3 2026 | Q3 2025 | การเปลี่ยนแปลง YoY |
|---|---|---|---|
| รายได้ | $1.38 พันล้าน | $986.8 ล้าน | +40.3% |
| กำไรขั้นต้น / อัตรากำไรขั้นต้น | $205.0 ล้าน / 14.8% | $124.2 ล้าน / 12.6% | +65.1%; +220 bps |
| ค่าใช้จ่าย SG&A | $80.7 ล้าน | $51.8 ล้าน | +55.8% |
| กำไรสุทธิ / อัตรากำไรสุทธิ | $91.9 ล้าน / 6.6% | $57.0 ล้าน / 5.8% | +61.2%; +80 bps |
| กำไรต่อหุ้นปรับลด (Diluted EPS) | $1.79 | $1.11 | +61.3% |
| EBITDA / อัตรากำไร EBITDA | $140.2 ล้าน / 10.1% | $89.0 ล้าน / 9.0% | +57.5%; +110 bps |
EBITDA, อัตรากำไร EBITDA และการเติบโตของรายได้จากภายใน (Organic revenue growth) เป็นมาตรวัดที่ไม่ใช่ GAAP (Non-GAAP)
ผลการดำเนินงานของธุรกิจและแต่ละกลุ่มธุรกิจ
กลุ่มธุรกิจงานไฟฟ้าและเครื่องกล (Electrical and Mechanical) เป็นส่วนงานที่สร้างการเติบโตหลัก โดยได้รับแรงหนุนจากงานภาคพาณิชย์และอุตสาหกรรม โดยเฉพาะโครงการศูนย์ข้อมูล (Data center) และโครงการไฮเทค ขณะที่รายได้จากพลังงานหมุนเวียนที่ลดลงช่วยลดทอนการเติบโตดังกล่าวลงบางส่วน ด้านกลุ่มธุรกิจระบบส่งและจำหน่ายไฟฟ้า (Transmission and Distribution) ได้รับประโยชน์จากงานสาธารณูปโภคในตลาดระบบส่ง ระบบจำหน่าย และระบบใต้ดิน ขณะที่รายได้จากภาคการขนส่งลดลง
| กลุ่มธุรกิจ | รายได้ Q3 | การเติบโต YoY | EBITDA Q3 | อัตรากำไร EBITDA | งานในมือ ณ 30 ก.ย. |
|---|---|---|---|---|---|
| งานไฟฟ้าและเครื่องกล | $1.14 พันล้าน | +48.0% | $119.8 ล้าน | 10.5% | $5.11 พันล้าน |
| ระบบส่งและจำหน่ายไฟฟ้า | $255.6 ล้าน | +14.4% | $38.3 ล้าน | 15.0% | $371.3 ล้าน |
รายได้จากภายในของกลุ่ม E&M เพิ่มขึ้น 42.3% ขณะที่อัตรากำไร EBITDA เพิ่มขึ้นจาก 8.7% เป็น 10.5% ด้านงานในมือเพิ่มขึ้นเกือบเท่าตัวเมื่อเทียบรายปี โดยพุ่งขึ้น 98.9% ในเปรียบเทียบกัน อัตรากำไรของกลุ่ม T&D ทรงตัว ขณะที่งานในมือลดลงเล็กน้อยจาก 375.8 ล้านดอลลาร์ในปีก่อนหน้า และ 384.5 ล้านดอลลาร์ ณ สิ้นปี 2025
การเติบโตจากภายในยังคงเป็นแรงขับเคลื่อนหลักแม้มีการเข้าซื้อกิจการ
การเข้าซื้อกิจการมีส่วนช่วยหนุนผลประกอบการในไตรมาสนี้ แต่ส่วนต่างระหว่างการเติบโตของรายได้ตามรายงานที่ 40.3% และการเติบโตจากภายในที่ 35.8% ชี้ให้เห็นว่าการดำเนินงานเดิมเป็นผู้สร้างการเติบโตส่วนใหญ่ รูปแบบเดียวกันนี้ยังปรากฏในกลุ่ม E&M ซึ่งรายได้ตามรายงานเพิ่มขึ้น 48.0% และรายได้จากภายในเพิ่มขึ้น 42.3%
การเข้าซื้อกิจการมีความสำคัญอย่างยิ่งต่อปริมาณงานและศักยภาพในอนาคต โดยธุรกิจที่เข้าซื้อในช่วง 9 เดือนแรกของปี 2026 มีส่วนเพิ่มมูลค่างานในมือรวมประมาณ 742.3 ล้านดอลลาร์ นอกจากนี้ เอเวอรัสยังเสร็จสิ้นการเข้าซื้อกิจการ Epsilon Industries เมื่อวันที่ 1 กันยายน ซึ่งช่วยขยายขีดความสามารถด้านการก่อสร้างระบบโมดูลาร์นอกสถานที่และการประกอบชิ้นส่วนสำเร็จรูป (prefabrication)
ความสามารถในการทำกำไร กระแสเงินสด และงบดุล
ตัวเลขกระแสเงินสดที่นำเสนอครอบคลุมช่วง 9 เดือนแรกของปี 2026 แทนที่จะเป็นไตรมาส 3 เพียงไตรมาสเดียว โดยกระแสเงินสดจากการดำเนินงานเพิ่มขึ้นสู่ 267.3 ล้านดอลลาร์ จาก 108.6 ล้านดอลลาร์ ขณะที่กระแสเงินสดอิสระเพิ่มขึ้นเป็น 221.2 ล้านดอลลาร์ จาก 74.8 ล้านดอลลาร์ ด้านรายจ่ายลงทุน (Capital expenditures) เพิ่มขึ้นสู่ 53.4 ล้านดอลลาร์ เนื่องจากเอเวอรัสได้ลงทุนในยานพาหนะและอุปกรณ์เพื่อรองรับการเติบโต
การเข้าซื้อกิจการต้องใช้เงินสดสุทธิ 380.5 ล้านดอลลาร์ในช่วง 9 เดือนดังกล่าว ณ วันที่ 30 กันยายน เงินสดปลอดภาระผูกพันมีจำนวนรวม 244.8 ล้านดอลลาร์ และหนี้สินรวมอยู่ที่ 571.5 ล้านดอลลาร์ เปรียบเทียบกับ 152.7 ล้านดอลลาร์ และ 285.0 ล้านดอลลาร์ตามลำดับ ณ สิ้นปี 2025 ส่งผลให้อัตราส่วนหนี้สินสุทธิ (Net leverage) เพิ่มขึ้นจาก 0.4 เท่า เป็น 0.7 เท่า
เอเวอรัสมีวงเงินสินเชื่อหมุนเวียนที่ยังไม่ได้เบิกใช้จำนวน 247.8 ล้านดอลลาร์ เงินทุนหมุนเวียนเพิ่มขึ้นสู่ 612.3 ล้านดอลลาร์ จาก 560.2 ล้านดอลลาร์ โดยการเข้าซื้อกิจการ จังหวะเวลาของโครงการ ปริมาณงาน และความผันผวนของการเรียกเก็บเงินส่งผลให้ลูกหนี้และเงินสดสูงขึ้น ซึ่งถูกหักลบส่วนหนึ่งด้วยหนี้สินตามสัญญา เจ้าหนี้การค้า และค่าตอบแทนค้างจ่าย
คาดการณ์ผลประกอบการปี 2026
เอเวอรัสได้ปรับเพิ่มคาดการณ์รายได้และ EBITDA ตลอดปี โดยอ้างอิงจากผลประกอบการใน 3 ไตรมาสแรกและการเข้าซื้อกิจการที่เสร็จสิ้นในปี 2026 เมื่อพิจารณาจากค่ากลาง กรอบคาดการณ์รายได้ใหม่สูงกว่าค่ากลางเดิมประมาณ 9.8% ขณะที่กรอบคาดการณ์ EBITDA สูงกว่าเดิมประมาณ 17.4%
| ตัวชี้วัด | คาดการณ์ปี 2026 ล่าสุด | คาดการณ์เดิม | การเปลี่ยนแปลง |
|---|---|---|---|
| รายได้ | $5.0-$5.1 พันล้าน | $4.5-$4.7 พันล้าน | ปรับเพิ่มขึ้น |
| EBITDA | $485-$495 ล้าน | $410-$425 ล้าน | ปรับเพิ่มขึ้น |
| รายจ่ายลงทุนรวม (Gross capital expenditures) | $90-$100 ล้าน | $90-$100 ล้าน | ไม่เปลี่ยนแปลง |
คาดการณ์รายจ่ายลงทุนคิดเป็นประมาณ 1.8% ถึง 2.0% ของรายได้ที่คาดการณ์ไว้
รายการซื้อขายหุ้นของผู้บริหารล่าสุด
สรุปข้อมูลในรอบ 6 เดือนที่ได้รับรายงานการซื้อหุ้นจำนวน 8,867 หุ้นจากการทำรายการ 12 ครั้ง และขายหุ้น 3,300 หุ้นจากการทำรายการ 1 ครั้ง ส่งผลให้เป็นการซื้อสุทธิ 5,567 หุ้น นอกจากนี้ รายการที่รายงานล่าสุด 10 รายการยังรวมถึงการให้หุ้นเป็นค่าตอบแทนแก่กรรมการหลายรายการ โดยทั้งหมดได้รับการรายงานว่าเป็นการถือครองโดยตรง
| วันที่ | ผู้บริหาร/วงใน | ตำแหน่ง | ประเภทรายการ | ราคาต่อหุ้น | มูลค่าที่รายงาน |
|---|---|---|---|---|---|
| 2026-08-31 | Edward A. Ryan | กรรมการ | การให้หุ้นเป็นค่าตอบแทน | $128.99 | $15,608 |
| 2026-08-31 | Dale Rosenthal | กรรมการ | การให้หุ้นเป็นค่าตอบแทน | $128.99 | $26,185 |
| 2026-08-17 | David M. Sparby | กรรมการ | ซื้อ | $144.95 | $144,950 |
| 2026-08-07 | Paul R. Sanderson | ผู้บริหาร | ขาย | $136.69 | $451,077 |
| 2026-05-29 | Edward A. Ryan | กรรมการ | การให้หุ้นเป็นค่าตอบแทน | $154.72 | $15,472 |
| 2026-05-29 | Dale Rosenthal | กรรมการ | การให้หุ้นเป็นค่าตอบแทน | $154.72 | $26,148 |
| 2026-05-12 | David M. Sparby | กรรมการ | การให้หุ้นเป็นค่าตอบแทน | $0.00 | $0 |
| 2026-05-12 | Edward A. Ryan | กรรมการ | การให้หุ้นเป็นค่าตอบแทน | $0.00 | $0 |
| 2026-05-12 | Dale Rosenthal | กรรมการ | การให้หุ้นเป็นค่าตอบแทน | $0.00 | $0 |
| 2026-05-12 | Michael Della Rocca | กรรมการ | การให้หุ้นเป็นค่าตอบแทน | $0.00 | $0 |
ปัจจัยเสี่ยงที่นักลงทุนควรติดตาม
- การพึ่งพาธุรกิจ E&M และตลาดปลายทางเฉพาะบางแห่ง: ธุรกิจ E&M คิดเป็นมูลค่า 5.11 พันล้านดอลลาร์ จากงานในมือรวม 5.48 พันล้านดอลลาร์ โดยการเติบโตในช่วงที่ผ่านมาเติบโตกระจุกตัวอยู่ในงานศูนย์ข้อมูลและงานไฮเทค ขณะที่รายได้จากพลังงานหมุนเวียนลดลง
- ความสามารถในการเปรียบเทียบอัตรากำไร: อัตรากำไรขั้นต้น Q3 ได้รับอานิสงส์จากจังหวะเวลาของโครงการและกำไรจากการยุติข้อพิพาท 7.6 ล้านดอลลาร์ ซึ่งรายการหลังนี้อาจไม่เกิดขึ้นซ้ำอีกในงวดอนาคต
- ต้นทุนการเข้าซื้อกิจการและการควบรวม: ต้นทุนและค่าตัดจำหน่ายที่เกี่ยวกับการเข้าซื้อกิจการทำให้ SG&A สูงขึ้น ขณะที่ค่าใช้จ่ายในการเข้าซื้อกิจการส่งผลให้หนี้สินเพิ่มขึ้น ทั้งนี้ การควบรวมและการขยายขีดความสามารถด้านโมดูลาร์ของ Epsilon ยังคงเป็นปัจจัยสำคัญในการดำเนินงาน
- งานในมือของ T&D: รายได้ของ T&D เติบโตขึ้น แต่งานในมือลดลงเล็กน้อยทั้งเมื่อเทียบกับปีก่อนหน้าและ ณ สิ้นปี 2025 ซึ่งอาจจำกัดการเติบโตในระยะสั้นเมื่อเปรียบเทียบกับ E&M
- ความต้องการเงินทุนหมุนเวียน: ลูกหนี้การค้าเพิ่มขึ้นเป็น 1.07 พันล้านดอลลาร์ จาก 769.8 ล้านดอลลาร์ ณ สิ้นปี 2025 การเติบโตอย่างต่อเนื่อง จังหวะเวลาของโครงการ และความผันผวนของการเรียกเก็บเงินอาจส่งผลกระทบต่อการเปลี่ยนเงินทุนเป็นเงินสด แม้ว่ากระแสเงินสดจากการดำเนินงานรอบ 9 เดือนจะปรับตัวดีขึ้นก็ตาม
สรุป
เอเวอรัสทำผลงานได้โดดเด่นด้วยการเติบโตจากภายในที่นำโดยกลุ่ม E&M อัตรากำไรที่สูงขึ้น และมูลค่างานในมือที่เพิ่มขึ้นอย่างมีนัยสำคัญใน Q3/2026 การเข้าซื้อกิจการช่วยเพิ่มศักยภาพและปริมาณงานในอนาคต พร้อมทั้งเพิ่มค่าใช้จ่ายและหนี้สินในเวลาเดียวกัน การปรับเพิ่มคาดการณ์ผลประกอบการสะท้อนถึงแรงขับเคลื่อนในการดำเนินงานที่ต่อเนื่อง อย่างไรก็ตาม ความยั่งยืนของอัตรากำไรหากไม่รวมประโยชน์จากข้อพิพาท การควบรวมกิจการของ Epsilon งานในมือของ T&D และการเปลี่ยนเงินทุนหมุนเวียนเป็นเงินสด ยังคงเป็นประเด็นหลักที่ต้องติดตาม
บทความนี้อาจมีเนื้อหาที่สร้างหรือแปลโดย AI และผ่านการตรวจสอบโดยมนุษย์แล้ว โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อใช้อ้างอิงและให้ข้อมูลทั่วไปเท่านั้น และไม่ถือเป็นคำแนะนำด้านการลงทุน
บทความแนะนำ










ความคิดเห็น (0)
คลิกปุ่ม $ ป้อนสัญลักษณ์ และเลือกเพื่อเชื่อมโยงหุ้น, กองทุน ETF หรือสัญลักษณ์หลักทรัพย์อื่น ๆ