ผลประกอบการไตรมาส 3 ปี 2026 ของ MSA Safety: การเติบโตจากการเข้าซื้อกิจการมาพร้อมกับแรงกดดันต่ออัตรากำไรตามมาตรฐาน GAAP
MSA Safety รายงานยอดขายสุทธิไตรมาส 3/2026 ที่ 536.4 ล้านดอลลาร์ เพิ่มขึ้น 15% หนุนโดยการซื้อกิจการ เช่น Autronica แม้กำไรต่อหุ้นปรับปรุงแล้วจะเพิ่มขึ้น 8% สู่ 2.09 ดอลลาร์ แต่กำไรตามหลัก GAAP และกระแสเงินสดอิสระลดลงจากต้นทุนธุรกรรม ค่าตัดจำหน่าย และค่าใช้จ่ายดอกเบี้ยที่สูงขึ้นหลังกู้ยืมเพื่อซื้อกิจการ ส่งผลให้หนี้สินรวมเพิ่มขึ้นเป็น 1.12 พันล้านดอลลาร์ ทั้งนี้ บริษัทยังคงคาดการณ์การเติบโตของยอดขายตลอดทั้งปีในระดับสองหลักช่วงต้น พร้อมทั้งต้องบริหารจัดการแรงกดดันด้านอัตรากำไรและภาระหนี้สินในระยะต่อไป
MSA Safety (NYSE: MSA) รายงานยอดขายสุทธิไตรมาส 3/2026 ที่ 536.4 ล้านดอลลาร์ เพิ่มขึ้น 15% จาก 468.4 ล้านดอลลาร์ในช่วงเดียวกันของปีก่อน ขณะที่กำไรต่อหุ้นเจือจางตามหลัก GAAP ลดลง 15% สู่ระดับ 1.51 ดอลลาร์ จาก 1.77 ดอลลาร์ ทั้งนี้ กำไรต่อหุ้นเจือจางที่ปรับปรุงแล้วเพิ่มขึ้น 8% สู่ระดับ 2.09 ดอลลาร์ สะท้อนถึงไตรมาสที่การเติบโตของยอดขายซึ่งได้รับแรงหนุนจากการซื้อกิจการแซงหน้ากำไรตามหลัก GAAP เนื่องจากต้นทุนการทำธุรกรรม ค่าตัดจำหน่ายที่เกี่ยวข้องกับการซื้อกิจการ และค่าใช้จ่ายดอกเบี้ยที่สูงขึ้น ขณะที่กระแสเงินสดอิสระลดลง 32% สู่ระดับ 68.2 ล้านดอลลาร์
ผลประกอบการทางการเงินหลัก
ยอดขายตามธรรมชาติเพิ่มขึ้น 6% หากไม่รวมผลกระทบจากการซื้อกิจการและอัตราแลกเปลี่ยน เมื่อเทียบกับการเติบโตที่รายงานซึ่งอยู่ที่ 15% โดยการซื้อกิจการมีส่วนช่วย 8 จุดเปอร์เซ็นต์ของการเติบโตที่รายงาน
ความสามารถในการทำกำไรมีความแตกต่างกันอย่างมากระหว่างตัววัดตามหลัก GAAP และตัววัดที่ปรับปรุงแล้ว โดยกำไรจากการดำเนินงานตามหลัก GAAP ลดลง 6% ขณะที่กำไรจากการดำเนินงานที่ปรับปรุงแล้วเพิ่มขึ้น 11% อย่างไรก็ตาม ทั้งอัตรากำไรจากการดำเนินงานที่ปรับปรุงแล้วและอัตรากำไร EBITDA ที่ปรับปรุงแล้วต่างลดลงเมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีก่อน
ตัวเลขต่อไปนี้อยู่ในหน่วยดอลลาร์สหรัฐ ยกเว้นข้อมูลต่อหุ้นและอัตรากำไร
| ตัวชี้วัด | ไตรมาส 3/2026 | ไตรมาส 3/2025 | การเปลี่ยนแปลงเมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีก่อน |
|---|---|---|---|
| ยอดขายสุทธิ | 536.4 ล้านดอลลาร์ | 468.4 ล้านดอลลาร์ | +15% |
| กำไรขั้นต้น / อัตรากำไรขั้นต้น | 244.2 ล้านดอลลาร์ / ประมาณ 45.5% | 217.6 ล้านดอลลาร์ / ประมาณ 46.5% | กำไร +12%; อัตรากำไรลดลงประมาณ 90 bps |
| กำไรจากการดำเนินงานตามหลัก GAAP / อัตรากำไร | 88.2 ล้านดอลลาร์ / 16.4% | 94.3 ล้านดอลลาร์ / 20.1% | กำไร -6%; อัตรากำไร -370 bps |
| กำไรสุทธิ | 58.4 ล้านดอลลาร์ | 69.6 ล้านดอลลาร์ | -16% |
| กำไรต่อหุ้นเจือจาง | 1.51 ดอลลาร์ | 1.77 ดอลลาร์ | -15% |
| กำไรต่อหุ้นเจือจางที่ปรับปรุงแล้ว | 2.09 ดอลลาร์ | 1.94 ดอลลาร์ | +8% |
| EBITDA ที่ปรับปรุงแล้ว / อัตรากำไร | 130.7 ล้านดอลลาร์ / 24.4% | 118.9 ล้านดอลลาร์ / 25.4% | EBITDA +10%; อัตรากำไร -100 bps |
| กระแสเงินสดอิสระ | 68.2 ล้านดอลลาร์ | 100.5 ล้านดอลลาร์ | -32% |
กำไรที่ปรับปรุงแล้วเพิ่มขึ้น 6% สู่ระดับ 80.6 ล้านดอลลาร์ ขณะที่กำไรต่อหุ้นที่ปรับปรุงแล้วเติบโต 8% เนื่องจากจำนวนหุ้นเจือจางลดลงเหลือ 38.6 ล้านหุ้น จาก 39.3 ล้านหุ้น
ผลการดำเนินงานตามธุรกิจและกลุ่มธุรกิจ
ภูมิภาคอเมริกาเติบโตโดยส่วนใหญ่มาจากภายใน ขณะที่การเติบโตที่รายงานของต่างประเทศพึ่งพาการซื้อกิจการอย่างหนัก รูปแบบความแตกต่างที่คล้ายกันนี้ยังปรากฏในกลุ่มผลิตภัณฑ์ด้วย โดยกลุ่มอุปกรณ์ดับเพลิงและกลุ่มอุปกรณ์ป้องกันภัยส่วนบุคคลสำหรับอุตสาหกรรมสร้างการเติบโตตามธรรมชาติที่แข็งแกร่งที่สุด ขณะที่การเติบโตที่รายงานของกลุ่มตรวจจับส่วนใหญ่ขับเคลื่อนด้วยการซื้อกิจการ
| มุมมองตามกลุ่มธุรกิจ | ยอดขายไตรมาส 3/2026 | การเติบโตที่รายงาน | การเติบโตตามธรรมชาติ |
|---|---|---|---|
| อเมริกา | 338.2 ล้านดอลลาร์ | +8% | +7% |
| ต่างประเทศ | 198.2 ล้านดอลลาร์ | +28% | +2% |
| กลุ่มตรวจจับ | 233.9 ล้านดอลลาร์ | +22% | +2% |
| กลุ่มอุปกรณ์ดับเพลิง | 173.2 ล้านดอลลาร์ | +9% | +9% |
| กลุ่มอุปกรณ์ป้องกันภัยส่วนบุคคลสำหรับอุตสาหกรรมและอื่น ๆ | 129.3 ล้านดอลลาร์ | +9% | +7% |
กำไรจากการดำเนินงานที่ปรับปรุงแล้วของภูมิภาคอเมริกาเพิ่มขึ้น 9% สู่ระดับ 96.7 ล้านดอลลาร์ โดยมีอัตรากำไรปรับตัวดีขึ้น 30 basis points สู่ระดับ 28.6% ด้านกำไรจากการดำเนินงานที่ปรับปรุงแล้วของต่างประเทศเพิ่มขึ้น 28% สู่ระดับ 31.8 ล้านดอลลาร์ และอัตรากำไรที่ปรับปรุงแล้วขยับขึ้น 10 basis points สู่ระดับ 16.1%
การซื้อกิจการในต่างประเทศมีส่วนช่วย 26 จุดเปอร์เซ็นต์ของการเติบโตของยอดขายที่รายงานไว้ 28% ด้านกลุ่มตรวจจับได้รับผลบวกจากการซื้อกิจการ 20 จุดเปอร์เซ็นต์ โดยยอดขายของ Autronica ถูกรวมไว้ในกลุ่มผลิตภัณฑ์ดังกล่าวตั้งแต่วันที่ 9 กรกฎาคม 2026 ยอดขายกลุ่มตรวจจับในต่างประเทศเพิ่มขึ้น 55% ในเกณฑ์รายงาน แต่ลดลง 4% เมื่อคิดแบบตามธรรมชาติ ซึ่งแสดงให้เห็นถึงขนาดของผลกระทบจากการซื้อกิจการ
การเติบโตที่นำโดยการซื้อกิจการยังไม่ส่งผลให้อัตรากำไรตามหลัก GAAP ขยายตัว
ประเด็นหลักในไตรมาสนี้คือส่วนต่างระหว่างรายได้ที่เพิ่มขึ้นจากการซื้อกิจการและความสามารถในการทำกำไรตามหลัก GAAP ค่าใช้จ่ายในการขาย บริหาร และทั่วไปเพิ่มขึ้นสู่ระดับ 132.4 ล้านดอลลาร์ จาก 102.9 ล้านดอลลาร์ ซึ่งรวมถึงต้นทุนการทำธุรกรรมและการยกระดับสู่ดิจิทัลจำนวน 15.0 ล้านดอลลาร์ เพิ่มขึ้นจาก 1.9 ล้านดอลลาร์ การตัดจำหน่ายที่เกี่ยวข้องกับการซื้อกิจการยังเพิ่มขึ้นสู่ระดับ 8.1 ล้านดอลลาร์ จาก 3.6 ล้านดอลลาร์
รายการเหล่านี้มีส่วนทำให้อัตรากำไรจากการดำเนินงานตามหลัก GAAP หดตัวลง 370 basis points และอธิบายเหตุผลหลักของความแตกต่างระหว่างกำไรจากการดำเนินงานตามหลัก GAAP ที่ลดลง กับกำไรจากการดำเนินงานที่ปรับปรุงแล้วที่เพิ่มขึ้น ถึงกระนั้น อัตรากำไรจากการดำเนินงานที่ปรับปรุงแล้วก็ยังคงลดลง 70 basis points และอัตรากำไร EBITDA ที่ปรับปรุงแล้วลดลง 100 basis points ซึ่งบ่งชี้ว่ารายการที่ยกเว้นไปไม่ได้ครอบคลุมแรงกดดันด้านอัตรากำไรทั้งหมด
ต้นทุนทางการเงินที่สูงขึ้นช่วยขยายผลกระทบในส่วนที่ต่ำกว่ากำไรจากการดำเนินงาน ค่าใช้จ่ายดอกเบี้ยเพิ่มขึ้นเป็น 13.8 ล้านดอลลาร์ จาก 8.4 ล้านดอลลาร์ หลังจากธุรกรรมการซื้อ Autronica ซึ่งใช้เงินกู้ยืม ส่งผลให้กำไรสุทธิตามหลัก GAAP ลดลง 16%
กระแสเงินสดและงบดุล
กระแสเงินสดจากการดำเนินงานลดลงสู่ระดับ 82.3 ล้านดอลลาร์ จาก 112.5 ล้านดอลลาร์ ส่วนร่วมจากเงินทุนหมุนเวียนและรายการดำเนินงานอื่น ๆ ลดลงเหลือ 0.9 ล้านดอลลาร์ จาก 24.3 ล้านดอลลาร์ ขณะที่รายจ่ายลงทุนเพิ่มขึ้นสู่ระดับ 14.1 ล้านดอลลาร์ จาก 12.0 ล้านดอลลาร์ การเปลี่ยนแปลงเหล่านี้ส่งผลให้กระแสเงินสดอิสระลดลงสู่ระดับ 68.2 ล้านดอลลาร์ แม้ว่าอัตราการแปลงกระแสเงินสดอิสระจะยังคงอยู่สูงกว่า 100% ที่ระดับ 117% ก็ตาม
MSA จ่ายเงินจำนวน 563.1 ล้านดอลลาร์ สุทธิจากเงินสดที่ได้รับจากการซื้อกิจการ เพื่อเข้าซื้อ Autronica การซื้อกิจการครั้งนี้มาพร้อมกับหนี้สินที่เพิ่มขึ้น 521.7 ล้านดอลลาร์ในระหว่างไตรมาส ณ วันที่ 30 กันยายน หนี้สินรวมอยู่ที่ 1.12 พันล้านดอลลาร์ เมื่อเทียบกับประมาณ 580.9 ล้านดอลลาร์ ณ วันที่ 31 ธันวาคม 2025 เงินสดรวมอยู่ที่ 187.2 ล้านดอลลาร์ ส่งผลให้มีหนี้สินสุทธิ 934.0 ล้านดอลลาร์ และมีอัตราส่วนหนี้สินสุทธิต่อ EBITDA ที่ปรับปรุงแล้วอยู่ที่ 1.7 เท่า
บริษัทยังได้จ่ายเงินปันผลจำนวน 20.8 ล้านดอลลาร์ และซื้อหุ้นคืนมูลค่า 12.7 ล้านดอลลาร์ในระหว่างไตรมาส
แนวโน้มผลประกอบการ
MSA คงคาดการณ์ตลอดทั้งปีสำหรับการเติบโตของยอดขายที่รายงานไว้ที่ระดับสองหลักช่วงต้น บริษัทไม่ได้ปรับประมาณการเป้าหมายหลังจากรวม Autronica เข้ามาและการเพิ่มขึ้นของยอดขายในไตรมาสที่สาม
| ตัวชี้วัด | คาดการณ์ล่าสุด | คาดการณ์ก่อนหน้า | การเปลี่ยนแปลง |
|---|---|---|---|
| การเติบโตของยอดขายที่รายงานตลอดทั้งปี | การเติบโตระดับสองหลักช่วงต้น | การเติบโตระดับสองหลักช่วงต้น | ยืนยันตามเดิม |
มุมมองของผู้บริหาร
สตีฟ บลังโก (Steve Blanco) ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร ได้กล่าวถึงการเสร็จสิ้นการซื้อกิจการ Autronica การเปิดตัวชุดเครื่องช่วยหายใจชนิดอัดอากาศแบบใช้เองรุ่น G1 City Edition และคำสั่งซื้อ ALTAIR io 6 ซึ่งนับเป็นคำสั่งซื้อระบบความปลอดภัยเชื่อมต่อ MSA+ ที่ใหญ่ที่สุดของบริษัทจนถึงปัจจุบัน
จูลี่ เบค (Julie Beck) ประธานเจ้าหน้าที่ฝ่ายการเงิน เน้นย้ำถึงการสร้างกระแสเงินสดและการจัดสรรเงินทุนของบริษัท โดยข้อสังเกตว่าอัตราส่วนหนี้สินสุทธิยังคงอยู่ในช่วงเป้าหมายของ MSA หลังจากเสร็จสิ้นการซื้อกิจการและส่งคืนเงินทุนให้ผู้ถือหุ้นผ่านเงินปันผลและการซื้อหุ้นคืน
ความเสี่ยงที่นักลงทุนควรติดตาม
- การพึ่งพาการเติบโตจากการซื้อกิจการ: ยอดขายที่รายงานเพิ่มขึ้น 15% แต่การเติบโตตามธรรมชาติอยู่ที่ 6% โดยตลาดต่างประเทศและกลุ่มตรวจจับแสดงให้เห็นถึงส่วนต่างที่ค่อนข้างใหญ่ระหว่างผลการดำเนินงานที่รายงานกับการเติบโตตามธรรมชาติ
- แรงกดดันด้านอัตรากำไรที่ต่อเนื่อง: อัตรากำไรจากการดำเนินงานตามหลัก GAAP หดตัวลงอย่างมาก ขณะที่อัตรากำไรจากการดำเนินงานที่ปรับปรุงแล้วและอัตรากำไร EBITDA ก็ลดลงเช่นกัน แม้ว่าตัวเลขกำไรที่ปรับปรุงแล้วจะสูงขึ้นก็ตาม
- ระดับหนี้สินและต้นทุนทางการเงินที่สูงขึ้น: หหนี้สินรวมเพิ่มขึ้นหลังจากการเข้าซื้อกิจการ Autronica และค่าใช้จ่ายดอกเบี้ยรายไตรมาสเพิ่มขึ้นเป็น 13.8 ล้านดอลลาร์ จาก 8.4 ล้านดอลลาร์
- ความผันผวนของกระแสเงินสด: กระแสเงินสดอิสระลดลง 32% เนื่องจากส่วนร่วมจากเงินทุนหมุนเวียนลดลงและรายจ่ายลงทุนเพิ่มขึ้น แม้ว่าอัตราการแปลงกระแสเงินสดจะยังคงอยู่สูงกว่า 100% ก็ตาม
สรุป
ผลประกอบการไตรมาส 3/2026 ของ MSA Safety ผสมผสานการเติบโตตามธรรมชาติที่เป็นบวกเข้ากับส่วนช่วยอย่างมีนัยสำคัญจากการซื้อกิจการ โดยเฉพาะในต่างประเทศและกลุ่มตรวจจับ ทั้งนี้ กำไรที่ปรับปรุงแล้วเพิ่มขึ้น แต่ต้นทุนการทำธุรกรรม ค่าตัดจำหน่ายที่เกี่ยวข้องกับการซื้อกิจการ ค่าใช้จ่ายดอกเบี้ยที่สูงขึ้น และอัตรากำไรที่แคบลงได้กดดันให้กำไรตามหลัก GAAP ลดลง นักลงทุนควรติดตามว่าการเติบโตที่รายงานของ Autronica จะเปลี่ยนเป็นการเติบโตตามธรรมชาติที่แข็งแกร่งขึ้นหรือไม่ อัตรากำไรจะฟื้นตัวได้หรือไม่ และการสร้างกระแสเงินสดจะสนับสนุนการลดหนี้ได้เร็วเพียงใด ในขณะที่ MSA ดำเนินการตามเป้าหมายยอดขายที่ยืนยันไว้ตามเดิม
บทความนี้อาจมีเนื้อหาที่สร้างหรือแปลโดย AI และผ่านการตรวจสอบโดยมนุษย์แล้ว โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อใช้อ้างอิงและให้ข้อมูลทั่วไปเท่านั้น และไม่ถือเป็นคำแนะนำด้านการลงทุน
บทความแนะนำ











ความคิดเห็น (0)
คลิกปุ่ม $ ป้อนสัญลักษณ์ และเลือกเพื่อเชื่อมโยงหุ้น, กองทุน ETF หรือสัญลักษณ์หลักทรัพย์อื่น ๆ