ผลประกอบการไตรมาส 3 ปี 2026 ของสแตนเลย์ แบล็ค แอนด์ เดคเกอร์: การคืนภาษีศุลกากรช่วยหนุนอัตรากำไรและคาดการณ์ผลประกอบการ
สแตนเลย์ แบล็ค แอนด์ เดคเคอร์ รายงานยอดขายสุทธิไตรมาส 3/2026 ที่ 3.73 พันล้านดอลลาร์ ลดลง 1% แต่ยอดขายออร์แกนิกโต 4% หนุนโดยกลุ่ม Tools & Outdoor ขณะที่กำไรต่อหุ้น GAAP พุ่งขึ้นแตะ 1.83 ดอลลาร์ ได้รับอานิสงส์สำคัญจากการได้รับเงินคืนภาษีศุลกากรสุทธิที่ช่วยเพิ่มอัตรากำไรขั้นต้นราว 430 basis points และเพิ่ม EPS 0.67 ดอลลาร์ กระแสเงินสดอิสระแข็งแกร่งที่ 585 ล้านดอลลาร์ บริษัทจึงปรับเพิ่มคาดการณ์ GAAP EPS, EPS ปรับปรุง และกระแสเงินสดตลอดปี 2026 พร้อมอนุมัติวงเงินซื้อหุ้นคืนใหม่ 1 พันล้านดอลลาร์ อย่างไรก็ตาม นักลงทุนควรระวังความไม่แน่นอนของเงินคืนภาษีที่อาจไม่เกิดขึ้นซ้ำและแรงกดดันจากกลุ่มยานยนต์
สแตนเลย์ แบล็ค แอนด์ เดคเคอร์ (NYSE: SWK) รายงานยอดขายสุทธิประจำไตรมาส 3/2026 ที่ 3.73 พันล้านดอลลาร์ ลดลง 1% เมื่อเทียบรายปี ขณะที่กำไรต่อหุ้นเจือจางตามหลักการบัญชีทั่วไป (GAAP EPS) เพิ่มขึ้นเป็น 1.83 ดอลลาร์ จาก 0.34 ดอลลาร์ สำหรับไตรมาสสิ้นสุดวันที่ 3 ตุลาคม 2026 โดยการได้รับเงินคืนภาษีศุลกากรสุทธิช่วยเพิ่มอัตรากำไรขั้นต้นประมาณ 430 basis points และเพิ่ม EPS อีก 0.67 ดอลลาร์ แม้ว่าการเติบโตแบบออร์แกนิก ผลิตภาพ และส่วนผสมผลิตภัณฑ์ที่ดีขึ้นจะช่วยสนับสนุนการปรับตัวดีขึ้นเช่นกัน ทั้งนี้ กระแสเงินสดอิสระแตะระดับ 585 ล้านดอลลาร์ และบริษัทได้ปรับเพิ่มประมาณการ EPS และกระแสเงินสดตลอดทั้งปี
ผลประกอบการทางการเงินหลัก
ปริมาณการขายเพิ่มขึ้น 6% นำโดยอุปสงค์จากกลุ่มค้าปลีก ตลอดจนกลุ่มพาณิชย์และอุตสาหกรรมในสหรัฐฯ ของ Tools & Outdoor อย่างไรก็ตาม การกำหนดราคาทำให้การเติบโตลดลง 2 จุดเปอร์เซ็นต์ และการปรับเปลี่ยนพอร์ตโฟลิโอทำให้ลดลง 4 จุดเปอร์เซ็นต์ ส่งผลให้รายได้ตามรายงานลดลง 1% ขณะที่ยอดขายออร์แกนิกเพิ่มขึ้น 4%
การเติบโตของกำไรแข็งแกร่งกว่าผลยอดขายอย่างมาก อัตรากำไรขั้นต้นได้รับประโยชน์จากการได้รับเงินคืนภาษีศุลกากร ขณะที่การเปรียบเทียบตามมาตรฐาน GAAP ยังสะท้อนถึงรายการปรับปรุงก่อนภาษีที่ลดลงเหลือ 89.3 ล้านดอลลาร์ เมื่อเทียบกับ 217.6 ล้านดอลลาร์ในปีก่อนหน้า ซึ่งในตอนนั้นบริษัทได้บันทึกผลขาดทุนจากการด้อยค่าของสินทรัพย์จำนวน 169.1 ล้านดอลลาร์
| ตัวชี้วัด | Q3/2026 | Q3/2025 | การเปลี่ยนแปลง YoY |
|---|---|---|---|
| ยอดขายสุทธิ | 3,731.6 ล้านดอลลาร์ | 3,756.0 ล้านดอลลาร์ | ลดลง 1% |
| กำไรขั้นต้น / อัตรากำไรขั้นต้น | 1,453.5 ล้านดอลลาร์ / 39.0% | 1,179.1 ล้านดอลลาร์ / 31.4% | กำไรเพิ่มขึ้นประมาณ 23%; อัตรากำไรเพิ่มขึ้น 760 bps |
| กำไรจากการดำเนินงาน | 415.1 ล้านดอลลาร์ | 114.7 ล้านดอลลาร์ | เพิ่มขึ้นประมาณ 262% |
| กำไรสุทธิ | 272.1 ล้านดอลลาร์ | 51.4 ล้านดอลลาร์ | เพิ่มขึ้นประมาณ 429% |
| GAAP EPS เจือจาง | 1.83 ดอลลาร์ | 0.34 ดอลลาร์ | เพิ่มขึ้น 1.49 ดอลลาร์ |
| EPS ปรับปรุง | 2.31 ดอลลาร์ | 1.43 ดอลลาร์ | เพิ่มขึ้นประมาณ 62% |
| EBITDA ปรับปรุง / อัตรากำไร EBITDA ปรับปรุง | 609.1 ล้านดอลลาร์ / 16.3% | 461.0 ล้านดอลลาร์ / 12.3% | EBITDA เพิ่มขึ้นประมาณ 32%; อัตรากำไรเพิ่มขึ้น 400 bps |
| กระแสเงินสดจากการดำเนินงาน / กระแสเงินสดอิสระ | 658.5 ล้านดอลลาร์ / 585.0 ล้านดอลลาร์ | 221.2 ล้านดอลลาร์ / 155.3 ล้านดอลลาร์ | เพิ่มขึ้นประมาณ 198% / 277% |
EPS ปรับปรุง, EBITDA ปรับปรุง และกระแสเงินสดอิสระเป็นตัวชี้วัด Non-GAAP รายการปรับปรุงก่อนภาษีมูลค่า 89.3 ล้านดอลลาร์ในไตรมาสนี้ส่วนใหญ่เกี่ยวกับการปรับโครงสร้าง การด้อยค่าของสินทรัพย์ การปรับปรุงโครงสร้างสาขา/โรงงาน และขาดทุน 20.4 ล้านดอลลาร์จากการขายธุรกิจขนาดเล็กในกลุ่ม Engineered Fastening
ผลการดำเนินงานตามกลุ่มธุรกิจ
Tools & Outdoor สร้างการเติบโตแบบออร์แกนิกและการปรับตัวดีขึ้นของอัตรากำไรเป็นส่วนใหญ่ของบริษัท การลดลงตามรายงานของ Engineered Fastening สะท้อนถึงการขายธุรกิจ CAM เป็นหลัก มากกว่าจะเป็นการหดตัวในลักษณะเดียวกันของทั้งกลุ่มธุรกิจที่เหลือ
| กลุ่มธุรกิจ | ยอดขาย Q3/2026 | การเติบโตตามรายงาน | การเติบโตแบบออร์แกนิก | กำไรตามกลุ่มธุรกิจ | อัตรากำไรตามกลุ่มธุรกิจ |
|---|---|---|---|---|---|
| Tools & Outdoor | 3,336.1 ล้านดอลลาร์ | 2% | 4% | 568.7 ล้านดอลลาร์ | 17.0%, เพิ่มขึ้น 520 bps |
| Engineered Fastening | 395.5 ล้านดอลลาร์ | ลดลง 21% | 2% | 46.1 ล้านดอลลาร์ | 11.7%, ลดลง 20 bps |
ปริมาณการขายของ Tools & Outdoor เพิ่มขึ้น 7% ซึ่งถูกหักลบบางส่วนจากการลดลงของราคา 3% และผลกระทบ 2% จากการเปลี่ยนผ่านไปสู่รูปแบบการให้สิทธิ์ใช้งานสำหรับผลิตภัณฑ์อุปกรณ์กลางแจ้งแบบเดินตามชนิดใช้น้ำมัน เครื่องมือช่างไฟฟ้า ค้าปลีกในสหรัฐฯ รวมถึงช่องทางพาณิชย์และอุตสาหกรรม เป็นปัจจัยขับเคลื่อนการเติบโตหลัก ยอดขายออร์แกนิกในอเมริกาเหนือเพิ่มขึ้น 6% เมื่อเทียบกับการเติบโต 1% ในยุโรป และการลดลง 1% ในภูมิภาคอื่น ๆ ของโลก
อัตรากำไรตามกลุ่มธุรกิจแบบปรับปรุงของ Tools & Outdoor เพิ่มขึ้น 560 basis points เป็น 17.6% นอกเหนือจากประโยชน์ของการได้รับเงินคืนภาษีศุลกากรแล้ว บริษัทยังระบุว่าการปรับตัวดีขึ้นนี้มาจากผลกำไรจากผลิตภาพสุทธิและส่วนผสมผลิตภัณฑ์ที่ดีขึ้น
ยอดขายตามรายงานของ Engineered Fastening ลดลง 21% เนื่องจากกการถอนการลงทุนในธุรกิจ CAM ทำให้การเติบโตลดลง 22 จุดเปอร์เซ็นต์ ปริมาณการขายและการกำหนดราคาสร้างการเติบโตฝั่งละ 1 จุดเปอร์เซ็นต์ ขณะที่อัตราแลกเปลี่ยนฉุดการเติบโตลง 1 จุดเปอร์เซ็นต์ รายได้ออร์แกนิกเพิ่มขึ้น 2% เนื่องจากการเติบโตที่แข็งแกร่งในภาคอุตสาหกรรมโดยรวมสามารถชดเชยผลประกอบการกลุ่มยานยนต์ที่อ่อนแอกว่าคาดได้ แรงกดดันจากอุปสงค์ในกลุ่มยานยนต์ยังส่งผลให้อัตรากำไรปรับปรุงของกลุ่มธุรกิจนี้ลดลง 110 basis points เหลือ 11.7%
การได้รับเงินคืนภาษีศุลกากรช่วยขยายการเติบโตของอัตรากำไร แต่ไม่ได้เป็นปัจจัยทั้งหมดในการสร้างการเติบโตนี้
การได้รับเงินคืนภาษีศุลกากรสุทธิติดเป็นประมาณ 430 basis points ของอัตรากำไรขั้นต้นตามรายงานที่เพิ่มขึ้น 760 basis points การคำนวณส่วนต่างเบื้องต้นชี้ให้เห็นว่าการขยายตัวราว 330 basis points มาจากปัจจัยอื่น ๆ ในเกณฑ์ปรับปรุง อัตรากำไรขั้นต้นเพิ่มขึ้น 780 basis points เป็น 39.4% ซึ่งหมายถึงการปรับตัวดีขึ้นประมาณ 350 basis points นอกเหนือจากประโยชน์ของการได้รับเงินคืนภาษี
เงินคืนภาษีไม่ได้ส่งผลต่องบกำไรขาดทุนโดยไม่มีค่าใช้จ่ายชดเชย ค่าใช้จ่ายในการขายและการบริหาร (SG&A) เพิ่มขึ้นเป็น 24.2% ของยอดขาย จาก 21.1% โดยบริษัทระบุว่ามาจากค่าตอบแทนผันแปรที่เพิ่มขึ้นและการลงทุนเพื่อการเติบโตที่เกี่ยวข้องกับการได้รับเงินคืนภาษี แม้หลังจากหักค่าใช้จ่ายเหล่านั้นแล้ว เงินคืนภาษียังคงเพิ่มกำไรต่อหุ้นทั้งแบบ GAAP และแบบปรับปรุงอีกประมาณ 0.67 ดอลลาร์
ความแตกต่างนี้มีความสำคัญเนื่องจากผลประกอบการในไตรมาสนี้เป็นการรวมกันระหว่างประโยชน์ก้อนใหญ่ที่เกี่ยวข้องกับเงินคืนภาษีและผลกำไรจากการดำเนินงานพื้นฐาน Tools & Outdoor ยังคงสร้างการเติบโตแบบออร์แกนิก การปรับปรุงผลิตภาพ และส่วนผสมผลิตภัณฑ์ที่ดี แต่อัตรากำไรและ EPS ตามรายงานนั้นสูงกว่าที่ควรจะเป็นอย่างมีนัยสำคัญหากไม่มีเงินคืนภาษีดังกล่าว
ความสามารถในการทำกำไร กระแสเงินสด และการจัดสรรเงินทุน
กระแสเงินสดจากการดำเนินงานเพิ่มขึ้นเป็น 658.5 ล้านดอลลาร์ โดยได้รับแรงหนุนจากกำไรที่สูงขึ้นและการเปลี่ยนแปลงของเงินทุนหมุนเวียนที่สมทบอีก 34.2 ล้านดอลลาร์ เมื่อเทียบกับการใช้เงินสด 38.7 ล้านดอลลาร์ในปีก่อนหน้า หลังจากรายจ่ายลงทุนและซอฟต์แวร์จำนวน 73.5 ล้านดอลลาร์ กระแสเงินสดอิสระอยู่ที่ 585.0 ล้านดอลลาร์
ณ วันที่ 3 ตุลาคม เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสดอยู่ที่ 741.2 ล้านดอลลาร์ เพิ่มขึ้นจาก 280.1 ล้านดอลลาร์ ณ ต้นปีงบประมาณ สินค้าคงคลังลดลงประมาณ 316 ล้านดอลลาร์ เหลือ 3.84 พันล้านดอลลาร์ กิจกรรมตั้งแต่ต้นปีจนถึงปัจจุบันรวมถึงกระแสเงินสดรับจากการขายธุรกิจ 1.81 พันล้านดอลลาร์ การชำระคืนหนี้ระยะยาว 553.7 ล้านดอลลาร์ และการชำระคืนตราสารหนี้ระยะสั้น (Commercial paper) 604.8 ล้านดอลลาร์ ขณะที่หนี้ระยะยาวคงอยู่ที่ประมาณ 4.70 พันล้านดอลลาร์
ในระหว่างไตรมาส 3 สแตนเลย์ แบล็ค แอนด์ เดคเคอร์ ได้ซื้อหุ้นคืนประมาณ 2.5 ล้านหุ้น เป็นเงินประมาณ 250 ล้านดอลลาร์ ซึ่งทำให้วงเงินอนุมัติ 500 ล้านดอลลาร์ที่ได้รับอนุมัติในเดือนเมษายนเสร็จสมบูรณ์ หลังสิ้นสุดไตรมาส คณะกรรมการบริษัทได้อนุมัติวงเงินซื้อหุ้นคืนใหม่สูงสุดไม่เกิน 1 พันล้านดอลลาร์ ซึ่งจะหมดอายุในวันที่ 29 ตุลาคม 2029
แนวโน้มปี 2026
สแตนเลย์ แบล็ค แอนด์ เดคเคอร์ ได้ปรับเพิ่มแนวโน้ม GAAP EPS และปรับเพิ่มพร้อมแคบลงสำหรับช่วงคาดการณ์ EPS ปรับปรุง บริษัทยังได้เพิ่มคาดการณ์กระแสเงินสดอิสระขึ้น 400 ล้านดอลลาร์ทั้งขอบล่างและขอบบนของช่วงคาดการณ์ การได้รับคืนภาษีศุลกากรเพิ่มเติมเป็นปัจจัยสนับสนุนการทบทวน EPS ขณะที่แนวโน้มกระแสเงินสดได้รวมเงินคืนภาษีที่ได้รับตั้งแต่ต้นปีจนถึงปัจจุบัน ตลอดจนภาษีและค่าธรรมเนียมที่คาดการณ์ว่าจะเกิดขึ้นจากการขายธุรกิจ CAM แล้ว
| ตัวชี้วัด | แนวโน้มปี 2026 ล่าสุด | แนวโน้มก่อนหน้า | การเปลี่ยนแปลง |
|---|---|---|---|
| GAAP EPS | 5.45-5.85 ดอลลาร์ | 4.60-5.45 ดอลลาร์ | ปรับเพิ่มขึ้นทั้งขอบล่างและขอบบน |
| EPS ปรับปรุง | 5.95-6.25 ดอลลาร์ | 5.20-5.80 ดอลลาร์ | ปรับเพิ่มและแคบลง |
| กระแสเงินสดอิสระ | 1.0 พันล้าน-1.2 พันล้านดอลลาร์ | 600 ล้าน-800 ล้านดอลลาร์ | ปรับเพิ่มขึ้น 400 ล้านดอลลาร์ทั้งขอบล่างและขอบบน |
ส่วนต่างที่คาดการณ์ไว้ประมาณ 0.40 ถึง 0.50 ดอลลาร์ระหว่าง GAAP EPS และ EPS ปรับปรุง สะท้อนถึงการดำเนินการด้านโครงสร้างสาขา/โรงงานและต้นทุนอื่น ๆ เป็นหลัก โดยถูกหักลบบางส่วนด้วยกำไรจากการขายธุรกิจ CAM และผลกระทบทางภาษีที่เกี่ยวข้อง
รายการซื้อขายของผู้บริหาร/บุคคลภายในเมื่อเร็ว ๆ นี้
สรุปรายงานการซื้อขายของผู้บริหารที่ได้รับ ระบุถึงการให้หุ้นแก่กรรมการบริษัทจำนวน 8 รายเมื่อวันที่ 22 กันยายน 2026 ทั้งหมดที่ราคา 91.19 ดอลลาร์ต่อหุ้น คิดเป็นมูลค่ารวมที่เปิดเผย 76,050 ดอลลาร์ นอกจากนี้ยังรายงานการขายหุ้นของผู้บริหาร 1 ราย มูลค่า 105,164 ดอลลาร์ ทั้งนี้ การให้หุ้นเป็นการมอบสิทธิไม่ใช่การซื้อในตลาดเสรี และรายการเหล่านี้เพียงอย่างเดียวไม่ได้สะท้อนถึงมุมมองของผู้บริหารต่อแนวโน้มของบริษัท
| ผู้บริหาร/บุคคลภายใน | ตำแหน่ง | รายการ | ประเภทการถือครอง | มูลค่าที่เปิดเผย | วันที่ |
|---|---|---|---|---|---|
| Debra Ann Crew | กรรมการ | การให้หุ้นที่ราคา 91.19 ดอลลาร์ต่อหุ้น | โดยตรง | 25,332 ดอลลาร์ | 22 ก.ย. 2026 |
| Jane Palmieri | กรรมการ | การให้หุ้นที่ราคา 91.19 ดอลลาร์ต่อหุ้น | โดยตรง | 11,157 ดอลลาร์ | 22 ก.ย. 2026 |
| Michael David Hankin | กรรมการ | การให้หุ้นที่ราคา 91.19 ดอลลาร์ต่อหุ้น | โดยตรง | 12,620 ดอลลาร์ | 22 ก.ย. 2026 |
| Adrian V. Mitchell | กรรมการ | การให้หุ้นที่ราคา 91.19 ดอลลาร์ต่อหุ้น | โดยตรง | 10,384 ดอลลาร์ | 22 ก.ย. 2026 |
| Shane M. O’Kelly | กรรมการ | การให้หุ้นที่ราคา 91.19 ดอลลาร์ต่อหุ้น | โดยตรง | 2,208 ดอลลาร์ | 22 ก.ย. 2026 |
| John L. Garrison Jr. | กรรมการ | การให้หุ้นที่ราคา 91.19 ดอลลาร์ต่อหุ้น | โดยตรง | 5,084 ดอลลาร์ | 22 ก.ย. 2026 |
| Susan K. Carter | กรรมการ | การให้หุ้นที่ราคา 91.19 ดอลลาร์ต่อหุ้น | โดยตรง | 7,057 ดอลลาร์ | 22 ก.ย. 2026 |
| Mary A. Laschinger | กรรมการ | การให้หุ้นที่ราคา 91.19 ดอลลาร์ต่อหุ้น | โดยตรง | 2,208 ดอลลาร์ | 22 ก.ย. 2026 |
| Scot Greulach | ผู้บริหาร | การขายหุ้นที่ราคา 103.61 ดอลลาร์ต่อหุ้น | โดยตรง | 105,164 ดอลลาร์ | 7 ส.ค. 2026 |
สรุปเดียวกันนี้ยังจัดประเภทหุ้นจำนวน 49,982 หุ้นเป็นการซื้อ และ 1,015 หุ้นเป็นการขายในช่วงหกเดือนก่อนหน้า ส่งผลให้มียอดซื้อสุทธิ 48,967 หุ้นจากการทำรายการทั้งหมด 28 รายการ
ความเสี่ยงที่นักลงทุนควรจับตามอง
- ประโยชน์ที่เกี่ยวข้องกับภาษีศุลกากรอาจไม่เกิดขึ้นซ้ำ: การได้รับเงินคืนภาษีช่วยเพิ่มอัตรากำไรขั้นต้นประมาณ 430 basis points และเพิ่ม EPS อีก 0.67 ดอลลาร์ จำนวนเงินและระยะเวลาของการได้รับคืนภาษีในอนาคตยังคงมีความไม่แน่นอน ดังนั้นจึงเป็นสิ่งสำคัญที่จะต้องแยกประโยชน์นี้ออกจากความสามารถในการทำกำไรพื้นฐาน
- การกำหนดราคายังคงเป็นปัจจัยกดดัน: การกำหนดราคาทำให้การเติบโตของยอดขายทั่วทั้งบริษัทลดลง 2 จุดเปอร์เซ็นต์ และการเติบโตของ Tools & Outdoor ลดลง 3 จุดเปอร์เซ็นต์ การเติบโตของปริมาณการขายอย่างต่อเนื่องจึงมีความสำคัญหากราคายังคงอยู่ในทิศทางลบ
- อุปสงค์ในกลุ่มยานยนต์กดดัน Engineered Fastening: ผลประกอบการในกลุ่มยานยนต์ต่ำกว่าที่คาดการณ์ไว้ และมีส่วนทำให้อัตรากำไรปรับปรุงของกลุ่มธุรกิจลดลง แม้ว่ารายได้ออร์แกนิกจะเติบโต 2% ก็ตาม
- การปรับเปลี่ยนพอร์ตโฟลิโอส่งผลกระทบต่อการเติบโตตามรายงาน: การถอนการลงทุนใน CAM ลดยอดขายของ Engineered Fastening ลง 22 จุดเปอร์เซ็นต์ ขณะที่การเปลี่ยนผ่านไปสู่การให้สิทธิ์ใช้งานสำหรับผลิตภัณฑ์ outdoor ลดการเติบโตของ Tools & Outdoor ลง 2 จุดเปอร์เซ็นต์
- ต้นทุนการปรับโครงสร้างและการปรับปรุงโครงสร้างสาขา/โรงงานยังคงดำเนินอยู่: ไตรมาส 3 มีรายการปรับปรุง Non-GAAP ก่อนภาษีจำนวน 89.3 ล้านดอลลาร์ และแนวโน้มตลอดทั้งปียังคงสมมติว่าจะมีส่วนต่าง 0.40-0.50 ดอลลาร์ระหว่าง EPS ปรับปรุงและ GAAP EPS
สรุป
ผลประกอบการไตรมาส 3/2026 ของสแตนเลย์ แบล็ค แอนด์ เดคเคอร์ ผสมผสานระหว่างการดำเนินงานพื้นฐานที่ปรับตัวดีขึ้นกับประโยชน์จากการได้รับเงินคืนภาษีศุลกากรจำนวนมากเป็นพิเศษ Tools & Outdoor สร้างการเติบโตแบบออร์แกนิก รวมถึงผลิตภาพและส่วนผสมผลิตภัณฑ์ที่ดีขึ้น ขณะที่การลดลงตามรายงานของ Engineered Fastening ส่วนใหญ่เกี่ยวกับการปรับพอร์ตโฟลิโอ แต่การพึ่งพาภาคยานยนต์ยังคงเป็นแหล่งกดดันอัตรากำไร ทั้งนี้ การปรับเพิ่มแนวโน้มและกระแสเงินสดที่แข็งแกร่งขึ้นช่วยปรับปรุงภาพรวมทางการเงินตลอดทั้งปีให้ดีขึ้น แม้ว่านักลงทุนจะยังต้องแยกแยะระหว่างความก้าวหน้าจากการดำเนินงานที่ยั่งยืนกับกำไรและอัตรากำไรส่วนที่เกิดขึ้นจากเงินคืนภาษีก็ตาม
บทความนี้อาจมีเนื้อหาที่สร้างหรือแปลโดย AI และผ่านการตรวจสอบโดยมนุษย์แล้ว โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อใช้อ้างอิงและให้ข้อมูลทั่วไปเท่านั้น และไม่ถือเป็นคำแนะนำด้านการลงทุน
บทความแนะนำ











ความคิดเห็น (0)
คลิกปุ่ม $ ป้อนสัญลักษณ์ และเลือกเพื่อเชื่อมโยงหุ้น, กองทุน ETF หรือสัญลักษณ์หลักทรัพย์อื่น ๆ