ผลประกอบการไตรมาส 2 ปีงบประมาณ 2027 ของ Dynatrace: รายได้เพิ่มขึ้น 17% ขณะที่อัตรากำไรจากการดำเนินงานขยายตัว
ไดนาเทรซรายงานผลประกอบการไตรมาส 2 ปีงบการเงิน 2027 ด้วยรายได้รวม 579.9 ล้านดอลลาร์ เพิ่มขึ้น 17% และ ARR เพิ่มขึ้น 16% สู่ระดับ 2.21 พันล้านดอลลาร์ โดยได้แรงหนุนจากการบริโภคแพลตฟอร์มที่เกี่ยวข้องกับ AI และบริการจัดการ Log ที่เติบโตแข็งแกร่ง แม้อัตรากำไรขั้นต้นจะลดลงเล็กน้อย แต่บริษัทสามารถควบคุมค่าใช้จ่ายในการดำเนินงานได้ดี อย่างไรก็ตาม การเข้าซื้อกิจการ Arize จะส่งผลให้ประมาณการกำไรและความสามารถในการทำกำไรในปีงบการเงิน 2027 ลดลง แม้จะช่วยหนุนการเติบโตของรายได้ก็ตาม
ไดนาเทรซ (Dynatrace) (NYSE: DT) รายงานรายได้ประจำไตรมาส 2 ปีงบการเงิน 2027 ที่ 579.9 ล้านดอลลาร์ เพิ่มขึ้น 17% จาก 493.8 ล้านดอลลาร์ในปีก่อนหน้า ขณะที่กำไรต่อหุ้นปรับลดตามหลักการบัญชีทั่วไป (GAAP diluted EPS) เพิ่มขึ้นเป็น 0.23 ดอลลาร์ จาก 0.19 ดอลลาร์ ด้านรายได้ประจำรายปี (ARR) เพิ่มขึ้น 16% สู่ระดับ 2.21 พันล้านดอลลาร์ และอัตรากำไรจากการดำเนินงานทั้งแบบ GAAP และ Non-GAAP ขยายตัวขึ้น 1 จุดเปอร์เซ็นต์ ไตรมาสดังกล่าวสิ้นสุด ณ วันที่ 30 กันยายน 2026 ก่อนที่การเข้าซื้อกิจการ Arize จะเสร็จสิ้นในวันที่ 1 ตุลาคม ดังนั้น Arize จึงส่งผลกระทบต่อประมาณการแนวโน้มที่ปรับปรุงใหม่ แต่ไม่ได้ส่งผลต่อผลประกอบการไตรมาส 2 ที่รายงานไว้
ข้อมูลผลประกอบการหลัก
รายได้จากการสมัครสมาชิก (Subscription revenue) เพิ่มขึ้น 17% สู่ระดับ 553.1 ล้านดอลลาร์ และคิดเป็นสัดส่วนส่วนใหญ่ของการเพิ่มขึ้นของรายได้รวม กำไรจากการดำเนินงานตามหลัก GAAP เติบโตประมาณ 31% ซึ่งเร็วกว่าการเติบโตของรายได้ ขณะที่กำไรจากการดำเนินงานแบบ Non-GAAP เพิ่มขึ้นประมาณ 21%
การสร้างกระแสเงินสดปรับตัวดีขึ้นเมื่อเทียบกับไตรมาสเดียวกันของปีก่อนหน้าเช่นกัน แม้ว่าตัววัดกระแสเงินสดอิสระปรับปรุงแล้ว (Adjusted free cash flow) ของบริษัทจะรวมรายการปรับปรุงเกี่ยวกับการเข้าซื้อกิจการ การปรับโครงสร้าง และการชำระเงินสดรายการพิเศษบางรายการก็ตาม
| ตัวชี้วัด | ไตรมาส 2 ปีงบการเงิน 2027 | ไตรมาส 2 ปีงบการเงิน 2026 | การเปลี่ยนแปลง YoY |
|---|---|---|---|
| ARR | 2,207.2 ล้านดอลลาร์ | 1,899.4 ล้านดอลลาร์ | +16% |
| รายได้รวม | 579.9 ล้านดอลลาร์ | 493.8 ล้านดอลลาร์ | +17% |
| รายได้จากการสมัครสมาชิก | 553.1 ล้านดอลลาร์ | 473.1 ล้านดอลลาร์ | +17% |
| กำไรและอัตรากำไรจากการดำเนินงานตามหลัก GAAP | 95.6 ล้านดอลลาร์; 16% | 73.0 ล้านดอลลาร์; 15% | ประมาณ +31%; +1 จุดเปอร์เซ็นต์ |
| กำไรสุทธิตามหลัก GAAP | 67.8 ล้านดอลลาร์ | 57.2 ล้านดอลลาร์ | ประมาณ +18% |
| กำไรต่อหุ้นปรับลดตามหลัก GAAP | 0.23 ดอลลาร์ | 0.19 ดอลลาร์ | ประมาณ +21% |
| กำไรและอัตรากำไรจากการดำเนินงานแบบ Non-GAAP | 184.3 ล้านดอลลาร์; 32% | 152.8 ล้านดอลลาร์; 31% | ประมาณ +21%; +1 จุดเปอร์เซ็นต์ |
| กำไรต่อหุ้นปรับลดแบบ Non-GAAP | 0.54 ดอลลาร์ | 0.44 ดอลลาร์ | ประมาณ +23% |
| กระแสเงินสดอิสระปรับปรุงและอัตรากระแสเงินสดอิสระปรับปรุง | 42.3 ล้านดอลลาร์; 7% | 27.8 ล้านดอลลาร์; 6% | ประมาณ +52%; +1 จุดเปอร์เซ็นต์ |
แรงขับเคลื่อนทางธุรกิจและผลิตภัณฑ์
การบริโภคผ่านแพลตฟอร์มเติบโตมากกว่า 20% เมื่อเทียบปีต่อปี ไดนาเทรซระบุว่ากลุ่มลูกค้าที่ใช้ AI มีอัตราการบริโภคสูงกว่าลูกค้ากลุ่มอื่นมากกว่าสองเท่า ซึ่งสนับสนุนมุมมองของผู้บริหารที่ว่าภาระงานด้าน AI (AI workloads) กำลังเพิ่มความต้องการใช้เครื่องมือสังเกตการณ์ระบบ (observability) และเครื่องมือการกำกับดูแล
แนวโน้มในระดับผลิตภัณฑ์มีความไม่สม่ำเสมอแต่โดยรวมอยู่ในทิศทางบวก บริการจัดการ Log (Log management) เติบโตสูงกว่า 100% ขณะที่การจัดการโครงสร้างพื้นฐานมียอดการบริโภคต่อปีทะลุ 500 ล้านดอลลาร์ และเติบโตประมาณ 30% โดยมีลูกค้ามากกว่า 1,100 รายใช้เอเจนต์ AI ของ Dynatrace เพื่ออำนวยความสะดวกในการดำเนินงานอัตโนมัติ เพิ่มขึ้นจากมากกว่า 800 รายในไตรมาสก่อนหน้า
นอกจากนี้ ไดนาเทรซยังปิดดีลที่มีมูลค่าสัญญาต่อปีเกิน 1 ล้านดอลลาร์ได้ 14 รายการ โดยมีธนาคารใหญ่แห่งหนึ่งในสหรัฐฯ ที่ขยายความร่วมมือจนมูลค่าสัญญารวมทะลุระดับเก้าหลัก
การประหยัดจากขนาดในการดำเนินงานช่วยชดเชยอัตรากำไรขั้นต้นที่แคบลง
กำไรขั้นต้นเพิ่มขึ้นประมาณ 16% สู่ระดับ 467.2 ล้านดอลลาร์ แต่อัตรากำไรขั้นต้นตามหลัก GAAP ที่คำนวณได้ลดลงเหลือประมาณ 80.6% จาก 81.8% ต้นทุนขายรวมเพิ่มขึ้นประมาณ 26% ซึ่งเร็วกว่ารายได้ โดยต้นทุนการสมัครสมาชิกเป็นส่วนที่เพิ่มขึ้นในรูปตัวเงินมากที่สุด
อย่างไรก็ตาม บริษัทสามารถขยายอัตรากำไรจากการดำเนินงานตามหลัก GAAP ได้เนื่องจากค่าใช้จ่ายในการดำเนินงานรวมเพิ่มขึ้นประมาณ 12% ซึ่งต่ำกว่าอัตราการเติบโตของรายได้ที่ 17% การประหยัดจากขนาดในการดำเนินงาน (operating leverage) นี้ช่วยชดเชยอัตรากำไรขั้นต้นที่แคบลงในระดับกำไรจากการดำเนินงานได้มากกว่า
ค่าตอบแทนในรูปหุ้นอยู่ที่ 78.2 ล้านดอลลาร์ เมื่อเทียบกับ 76.8 ล้านดอลลาร์ในปีก่อนหน้า ซึ่งยังคงเป็นรายการเปิดเผยที่ใหญ่ที่สุดที่ทำให้เกิดความแตกต่างอย่างมีนัยสำคัญระหว่างกำไรจากการดำเนินงานตามหลัก GAAP ที่ 95.6 ล้านดอลลาร์ และกำไรจากการดำเนินงานแบบ Non-GAAP ที่ 184.3 ล้านดอลลาร์
กระแสเงินสด งบดุล และการซื้อหุ้นคืน
กระแสเงินสดจากการดำเนินงานเพิ่มขึ้นประมาณ 28% สู่ระดับ 41.1 ล้านดอลลาร์ โดยมีอัตรากระแสเงินสดปรับตัวดีขึ้นเป็น 7% จาก 6% ส่วนกระแสเงินสดอิสระปรับปรุงแล้วเพิ่มขึ้นเป็น 42.3 ล้านดอลลาร์ แต่นักลงทุนควรสังเกตว่า ไดนาเทรซเริ่มใช้ตัววัดสภาพคล่องปรับปรุงนี้ในปีงบการเงิน 2027 และได้จัดทำงบย้อนหลังของงวดก่อนเพื่อการเปรียบเทียบ
ไดนาเทรซจบไตรมาสด้วยเงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสด 2.08 พันล้านดอลลาร์ บวกกับหลักทรัพย์ในความต้องการของตลาดทั้งระยะสั้นและระยะยาวอีกประมาณ 105.6 ล้านดอลลาร์ งบดุลยังรวมถึงหุ้นกู้แปลงสภาพ (exchangeable notes) จำนวน 1.41 พันล้านดอลลาร์ เมื่อเทียบกับระดับศูนย์ ณ วันที่ 31 มีนาคม 2026
ในช่วงไตรมาส 2 บริษัทใช้เงิน 246 ล้านดอลลาร์เพื่อซื้อหุ้นคืนจำนวน 5.2 ล้านหุ้น ที่ราคาเฉลี่ย 47.38 ดอลลาร์ จากนั้นคณะกรรมการบริษัทได้อนุมัติวงเงินเพิ่มอีก 1 พันล้านดอลลาร์ ส่งผลให้มีวงเงินซื้อหุ้นคืนที่เหลืออยู่ประมาณ 1.3 พันล้านดอลลาร์ โครงการนี้ไม่มีวันหมดอายุและไม่ได้กำหนดให้บริษัทต้องซื้อหุ้นตามจำนวนที่ระบุไว้
ประมาณการผลประกอบการ: Arize ช่วยหนุนการเติบโตแต่บั่นทอนความสามารถในการทำกำไร
ไดนาเทรซได้ปรับเพิ่มประมาณการ ARR รายได้รวม และรายได้จากการสมัครสมาชิกประจำปีงบการเงิน 2027 หลังจากรวม Arize เข้ามา อย่างไรก็ดี บริษัทได้ปรับลดคาดการณ์อัตรากำไรจากการดำเนินงานแบบ Non-GAAP, กำไรต่อหุ้น (EPS) และกระแสเงินสดอิสระปรับปรุงแล้วลง บริษัทคาดว่า Arize จะช่วยเพิ่มการเติบโตของ ARR ประจำปีงบการเงินประมาณ 200 เบสิสพอยต์ ขณะที่จะลดอัตรากำไรจากการดำเนินงานแบบ Non-GAAP ลงประมาณ 175 เบสิสพอยต์
| ตัวชี้วัด | ประมาณการล่าสุดปีงบการเงิน 2027 | ประมาณการครั้งก่อน | การเปลี่ยนแปลง ณ ค่ากลาง |
|---|---|---|---|
| ARR | 2,393–2,413 ล้านดอลลาร์ | 2,359–2,379 ล้านดอลลาร์ | +34 ล้านดอลลาร์ |
| รายได้รวม | 2,330–2,340 ล้านดอลลาร์ | 2,306–2,320 ล้านดอลลาร์ | +22 ล้านดอลลาร์ |
| รายได้จากการสมัครสมาชิก | 2,227–2,237 ล้านดอลลาร์ | 2,206–2,220 ล้านดอลลาร์ | +19 ล้านดอลลาร์ |
| กำไรจากการดำเนินงานแบบ Non-GAAP | 653–661 ล้านดอลลาร์ | 682–690 ล้านดอลลาร์ | -29 ล้านดอลลาร์ |
| อัตรากำไรจากการดำเนินงานแบบ Non-GAAP | 28%–28.25% | 29.5%–29.75% | -150 bps |
| กำไรต่อหุ้นปรับลดแบบ Non-GAAP | 1.88–1.90 ดอลลาร์ | 1.97–1.99 ดอลลาร์ | -0.09 ดอลลาร์ |
| กระแสเงินสดอิสระปรับปรุง | 600–605 ล้านดอลลาร์ | 610–615 ล้านดอลลาร์ | -10 ล้านดอลลาร์ |
| จำนวนหุ้นถัวเฉลี่ยถ่วงน้ำหนักปรับลด | 306–308 ล้านหุ้น | 295–297 ล้านหุ้น | +11 ล้านหุ้น |
อัตราแลกเปลี่ยนเงินตราต่างประเทศคาดว่าจะลด ARR ประจำปีงบการเงิน 2027 ลงประมาณ 20 ล้านดอลลาร์ และลดรายได้ลงประมาณ 6 ล้านดอลลาร์ เมื่อเทียบกับผลลัพธ์ในสกุลเงินคงที่ จำนวนดังกล่าวคิดเป็นปัจจัยกดดันเพิ่มเติมอีก 6 ล้านดอลลาร์ และ 2 ล้านดอลลาร์ ตามลำดับ เมื่อเทียบกับคาดการณ์ครั้งก่อน
สำหรับไตรมาส 3 ปีงบการเงิน 2027 บริษัทคาดว่าการเติบโตของรายได้จะอยู่ในระดับช่วงกลาง 10% (mid-teens) อย่างต่อเนื่อง แต่อัตรากำไรจากการดำเนินงานแบบ Non-GAAP จะต่ำกว่าที่รายงานไว้ในไตรมาส 2
| ตัวชี้วัด | ประมาณการไตรมาส 3 ปีงบการเงิน 2027 | การเติบโตหรืออัตรากำไร |
|---|---|---|
| รายได้รวม | 591–596 ล้านดอลลาร์ | 15%–16% ตามรายงาน; 15.5%–16.5% ในสกุลเงินคงที่ |
| รายได้จากการสมัครสมาชิก | 567–572 ล้านดอลลาร์ | 15%–16% ตามรายงาน; 15.5%–16.5% ในสกุลเงินคงที่ |
| กำไรจากการดำเนินงานแบบ Non-GAAP | 152–157 ล้านดอลลาร์ | อัตรากำไร 26% |
| กำไรสุทธิแบบ Non-GAAP | 136–141 ล้านดอลลาร์ | — |
| กำไรต่อหุ้นปรับลดแบบ Non-GAAP | 0.44–0.45 ดอลลาร์ | — |
มุมมองของผู้บริหาร
Rick McConnell ซีอีโอ เน้นย้ำถึงความต้องการที่เพิ่มขึ้นสำหรับระบบสังเกตการณ์และการกำกับดูแล เมื่อองค์กรต่างๆ นำเอเจนต์ AI เข้ามาใช้งานจริง ผู้บริหารคาดหวังว่าการรวมกิจการกับ Arize จะช่วยขยายขีดความสามารถของไดนาเทรซครอบคลุมทั้งการพัฒนาและการใช้งานจริงของ AI รวมถึงการประเมินโมเดล การเฝ้าระวังความน่าเชื่อถือ และประสิทธิภาพของแอปพลิเคชัน
ไดนาเทรซมีแผนจัดงานวันพบนักลงทุน (Investor Day) ในวันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2027 โดยผู้บริหารตั้งใจจะนำเสนอเป้าหมายทางการเงินหลายปีและแผนการดำเนินงานไปสู่โครงสร้าง Rule of 50 สำหรับปีงบการเงิน 2029 ซึ่งนิยามโดยการเติบโตของ ARR ในสกุลเงินคงที่บวกกับอัตรากำไรจากการดำเนินงานแบบ Non-GAAP
รายการการซื้อขายหุ้นของผู้ภายในเมื่อเร็วๆ นี้
สรุปการซื้อขายของผู้ภายในในช่วงหกเดือนที่ให้ไว้จัดกลุ่ม 551,930 หุ้นจากการทำรายการ 27 ครั้งเป็นการซื้อ และ 50,346 หุ้นจากการทำรายการ 3 ครั้งเป็นการขาย ซึ่งส่งผลเป็นการซื้อสุทธิ 501,584 หุ้น ทั้งนี้ แหล่งข้อมูลไม่ได้ระบุว่ารายการที่จัดว่าเป็นรายการซื้อทุกรายการนั้นเป็นการซื้อในตลาดเสรีหรือไม่
มีบันทึกรายบุคคลเมื่อเร็วๆ นี้เพียงสองรายการเท่านั้นที่ระบุทั้งทิศทางและมูลค่าของรายการ ซึ่งทั้งสองรายการเกี่ยวข้องกับ Bernd Greifeneder ประธานเจ้าหน้าที่ฝ่ายเทคโนโลยี (CTO)
| วันที่ | บุคคลภายใน | รายการ | รูปแบบการถือครอง | มูลค่าที่รายงาน |
|---|---|---|---|---|
| 18 กันยายน 2026 | Bernd Greifeneder, CTO | ขายที่ราคา 57.21 ดอลลาร์ต่อหุ้น | โดยตรง | 2,860,500 ดอลลาร์ |
| 4 กันยายน 2026 | Bernd Greifeneder, CTO | ขายที่ราคา 51.90 ดอลลาร์ต่อหุ้น | โดยอ้อม | 5,138 ดอลลาร์ |
บันทึกของบุคคลภายในรายการอื่นที่ได้รับไม่ได้เปิดเผยทิศทางหรือจำนวนเงินของรายการ ดังนั้นจึงถูกละไว้
ความเสี่ยงที่นักลงทุนควรติดตาม
- การรวมกิจการ Arize และการบั่นทอนอัตรากำไร: การเข้าซื้อกิจการนี้ช่วยยกระดับแนวโน้มการเติบโต แต่น่าจะลดอัตรากำไรจากการดำเนินงานแบบ Non-GAAP ของปีงบการเงิน 2027 ลงประมาณ 175 เบสิสพอยต์ การดำเนินการจริงจะเป็นตัวตัดสินว่า ARR ที่เพิ่มขึ้นจะสามารถชดเชยผลกระทบต่อความสามารถในการทำกำไรในระยะสั้นได้หรือไม่
- แรงกดดันต่ออัตรากำไรขั้นต้น: ต้นทุนขายเติบโตเร็วกว่ารายได้ในไตรมาส 2 ส่งผลให้อัตรากำไรขั้นต้นตามหลัก GAAP ที่คำนวณได้ลดลงประมาณ 1.3 จุดเปอร์เซ็นต์ แม้ว่าการประหยัดจากขนาดในการดำเนินงานจะปรับตัวดีขึ้นในบรรทัดถัดๆ มาของงบกำไรขาดทุนก็ตาม
- ปัจจัยกดดันจากอัตราแลกเปลี่ยน: ไดนาเทรซคาดว่าความผันผวนของสกุลเงินจะลด ARR และรายได้ตามรายงานประจำปีงบการเงิน โดยแรงกดดันที่คาดการณ์ไว้นี้เพิ่มขึ้นจากสมมติฐานครั้งก่อน
- ความสมดุลของการจัดสรรเงินทุน: การซื้อหุ้นคืนในไตรมาส 2 จำนวน 246 ล้านดอลลาร์ สูงกว่ากระแสเงินสดจากการดำเนินงานประจำไตรมาส ในขณะที่บริษัทยังมีหุ้นกู้แปลงสภาพอีก 1.41 พันล้านดอลลาร์ จังหวะความเร็วของการซื้อหุ้นคืนในอนาคตจะส่งผลต่อสภาพคล่องและโครงสร้างงบดุล
สรุป
ไดนาเทรซทำรายได้เติบโต 17%, ARR เติบโต 16% รวมถึงมีอัตรากำไรจากการดำเนินงานตามหลัก GAAP และ Non-GAAP ที่สูงขึ้นในไตรมาส 2 ปีงบการเงิน 2027 การบริโภคผ่านแพลตฟอร์มที่เร่งตัวขึ้น การเติบโตอย่างรวดเร็วของบริการจัดการ Log และการควบคุมการเติบโตของค่าใช้จ่ายในการดำเนินงานอย่างมีวินัย เป็นปัจจัยสนับสนุนในไตรมาสนี้ แม้ว่าอัตรากำไรขั้นต้นจะแคบลงก็ตาม ประเด็นสำคัญในระยะข้างหน้าคือ Arize จะสามารถประคับประคองแนวโน้มการเติบโตที่สูงขึ้นได้หรือไม่ ในขณะที่ไดนาเทรซต้องจัดการกับแรงกดดันระยะสั้นจากการเข้าซื้อกิจการที่มีต่ออัตรากำไร EPS และกระแสเงินสดอิสระปรับปรุงแล้ว
บทความนี้อาจมีเนื้อหาที่สร้างหรือแปลโดย AI และผ่านการตรวจสอบโดยมนุษย์แล้ว โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อใช้อ้างอิงและให้ข้อมูลทั่วไปเท่านั้น และไม่ถือเป็นคำแนะนำด้านการลงทุน
บทความแนะนำ












ความคิดเห็น (0)
คลิกปุ่ม $ ป้อนสัญลักษณ์ และเลือกเพื่อเชื่อมโยงหุ้น, กองทุน ETF หรือสัญลักษณ์หลักทรัพย์อื่น ๆ