ผลประกอบการไตรมาส 3 ปี 2026 ของ Lattice Semiconductor: รายได้เพิ่มขึ้นมากกว่าสองเท่าตามอุปสงค์ FPGA ที่เร่งตัวขึ้น
แลตทิซ เซมิคอนดักเตอร์ รายงานรายได้ไตรมาส 3 ปี 2026 ที่ 291.0 ล้านดอลลาร์ เพิ่มขึ้น 118.3% จากปีก่อนหน้า หนุนโดยการเติบโตของ FPGA และการรวมกิจการ AMI ส่งผลให้กำไร Non-GAAP และ EBITDA ปรับปรุงขยายตัวแข็งแกร่ง อย่างไรก็ตาม ต้นทุนจากการซื้อกิจการและค่าใช้จ่ายดอกเบี้ยกดดันกำไรตามมาตรฐาน GAAP ด้านแนวโน้มไตรมาส 4 คาดว่ารายได้จะเติบโตต่อราว 15% สู่ระดับ 335 ล้านดอลลาร์ นักลงทุนควรติดตามความคืบหน้าในการรวมกิจการ AMI การบริหารกระแสเงินสด และแผนการลดหนี้สิน
แลตทิซ เซมิคอนดักเตอร์ (NASDAQ: LSCC) รายงานรายได้ประจำไตรมาส 3 ปีงบการเงิน 2026 ที่ 291.0 ล้านดอลลาร์ เพิ่มขึ้น 118.3% จาก 133.3 ล้านดอลลาร์ในปีก่อนหน้า ขณะที่กำไรต่อหุ้นปรับลดตามมาตรฐาน GAAP เพิ่มขึ้นเป็น 0.08 ดอลลาร์ จาก 0.02 ดอลลาร์ และกำไรต่อหุ้นปรับลดแบบ Non-GAAP เพิ่มขึ้นเป็น 0.72 ดอลลาร์ จาก 0.28 ดอลลาร์ สำหรับไตรมาสสิ้นสุดวันที่ 3 ตุลาคม EBITDA ปรับปรุงแตะ 131.0 ล้านดอลลาร์ คิดเป็นอัตรากำไร 45.0% โดยผลประกอบการรวม AMI นับตั้งแต่วันที่เข้าซื้อกิจการเมื่อวันที่ 27 กรกฎาคม
ผลประกอบการทางการเงินที่สำคัญ
การเติบโตของรายได้เป็นปัจจัยโดดเด่นหลัก แม้ว่าการเปรียบเทียบแบบปีต่อปีจะยังไม่สามารถเปรียบเทียบกันได้โดยตรงทั้งหมด เนื่องจากไตรมาส 3 ปี 2025 ยังไม่รวม AMI ทั้งนี้ รายได้จาก FPGA เติบโตขึ้นประมาณ 90% ซึ่งแสดงให้เห็นถึงการขยายตัวอย่างมีนัยสำคัญในธุรกิจเซมิคอนดักเตอร์เดิมของแลตทิซ
ความสามารถในการทำกำไรมีความแตกต่างกันอย่างมากตามเกณฑ์การบัญชี โดยอัตรากำไรขั้นต้นตามมาตรฐาน GAAP ลดลง 50 bps เมื่อเทียบปีต่อปี ขณะที่อัตรากำไรขั้นต้นแบบ Non-GAAP ขยายตัว 140 bps และอัตรากำไร EBITDA ปรับปรุงเพิ่มขึ้น 940 bps
| ตัวชี้วัด | Q3 2026 | Q3 2025 | การเปลี่ยนแปลงแบบปีต่อปี |
|---|---|---|---|
| รายได้ | 291.0 ล้านดอลลาร์ | 133.3 ล้านดอลลาร์ | +118.3% |
| อัตรากำไรขั้นต้นตามมาตรฐาน GAAP | 67.4% | 67.9% | -50 bps |
| อัตรากำไรขั้นต้นแบบ Non-GAAP | 70.9% | 69.5% | +140 bps |
| กำไรจากการดำเนินงานตามมาตรฐาน GAAP | 24.0 ล้านดอลลาร์ | (1.5) ล้านดอลลาร์ | พลิกกลับมาเป็นบวก |
| กำไรสุทธิตามมาตรฐาน GAAP | 11.2 ล้านดอลลาร์ | 2.8 ล้านดอลลาร์ | +301.1% |
| กำไรต่อหุ้นปรับลดตามมาตรฐาน GAAP | 0.08 ดอลลาร์ | 0.02 ดอลลาร์ | +0.06 ดอลลาร์ |
| กำไรต่อหุ้นปรับลดแบบ Non-GAAP | 0.72 ดอลลาร์ | 0.28 ดอลลาร์ | ประมาณ +160% |
| EBITDA ปรับปรุง | 131.0 ล้านดอลลาร์, อัตรากำไร 45.0% | อัตรากำไร 35.6%; ไม่ได้ระบุตัวเลข | อัตรากำไร +940 bps |
| กระแสเงินสดจากการดำเนินงาน | 95.0 ล้านดอลลาร์, อัตรากำไร 32.7% | อัตรากำไร 35.3%; ไม่ได้ระบุตัวเลข | อัตรากำไร -260 bps |
| กระแสเงินสดอิสระ | 77.6 ล้านดอลลาร์, อัตรากำไร 26.7% | อัตรากำไร 25.5%; ไม่ได้ระบุตัวเลข | อัตรากำไร +120 bps |
อุปสงค์ทางธุรกิจและผลิตภัณฑ์
อุปสงค์ในกลุ่มคอมพิวต์และระบบสื่อสารเป็นผู้นำการเติบโตของ FPGA โดยได้รับแรงหนุนจากกิจกรรม AI ในศูนย์ข้อมูลที่เร่งตัวขึ้น นอกจากนี้ ผู้บริหารยังระบุถึงการฟื้นตัวอย่างต่อเนื่องในกลุ่มการใช้งานภาคอุตสาหกรรมและระบบฝังตัว แม้ว่ารายงานข่าวจะไม่ได้ระบุตัวเลขรายได้แยกตามตลาดปลายทางแต่ละแห่งก็ตาม
รายได้จากผลิตภัณฑ์ใหม่เพิ่มขึ้นมากกว่า 70% เมื่อเทียบปีต่อปี และกำลังเร่งตัวขึ้นสู่ระดับ 25% ของรายได้ FPGA ในปี 2026 โดยอุปสงค์เซิร์ฟเวอร์ที่เกี่ยวข้องกับ AI รวมถึงการฟื้นตัวของกลุ่มอุตสาหกรรมและระบบฝังตัว เป็นปัจจัยขับเคลื่อนหลักที่ได้รับการเปิดเผย
AMI ช่วยขยายพอร์ตโฟลิโอของแลตทิซไปสู่เฟิร์มแวร์แพลตฟอร์ม ระบบรักษาความปลอดภัย ระบบควบคุม และการจัดการโครงสร้างพื้นฐาน ผู้บริหารรายงานถึงกิจกรรมเชิงพาณิชย์ในระยะเริ่มต้นเกี่ยวกับการอัปเกรดระบบความปลอดภัย การบูตแร็ก ฟังก์ชันแบบพลักแอนด์เพลย์ และการจัดการพลังงานและความเย็น แต่ไม่ได้ระบุสัดส่วนรายได้ที่ได้รับจากโครงการเหล่านี้
AMI ขยายขนาดธุรกิจ แต่เพิ่มช่องว่างระหว่างผลประกอบการ GAAP และ Non-GAAP
การทำธุรกรรมซื้อกิจการ AMI ช่วยขยายขอบเขตธุรกิจที่สามารถเข้าถึงได้ของแลตทิซ แต่การบัญชีการซื้อกิจการและต้นทุนทางการเงินได้กดดันความสามารถในการทำกำไรตามมาตรฐาน GAAP ค่าใช้จ่ายในการดำเนินงานตามมาตรฐาน GAAP สูงถึง 172.2 ล้านดอลลาร์ เพิ่มขึ้น 87.0% เมื่อเทียบปีต่อปี ซึ่งรวมถึงค่าใช้จ่ายที่เกี่ยวข้องกับการซื้อกิจการจำนวน 25.9 ล้านดอลลาร์ นอกจากนี้ ไตรมาสดังกล่าวยังรวมการตัดจำหน่ายสินทรัพย์ไม่มีตัวตนที่ได้จากการซื้อกิจการประมาณ 12.9 ล้านดอลลาร์ ซึ่งจัดสรรอยู่ในต้นทุนรายได้และค่าใช้จ่ายในการดำเนินงาน
การเปรียบเทียบแบบไตรมาสต่อไตรมาสสะท้อนให้เห็นถึงผลกระทบดังกล่าว โดยรายได้เพิ่มขึ้น 44.7% จากไตรมาส 2 แต่กำไรจากการดำเนินงานตามมาตรฐาน GAAP เพิ่มขึ้นเพียง 7.2% และกำไรสุทธิตามมาตรฐาน GAAP ลดลง 42.1% สู่ระดับ 11.2 ล้านดอลลาร์ ค่าใช้จ่ายดอกเบี้ยสุทธิเพิ่มขึ้นเป็น 9.6 ล้านดอลลาร์ จาก 0.1 ล้านดอลลาร์ในไตรมาส 2 ขณะที่อัตรากำไรสุทธิตามมาตรฐาน GAAP ลดลงจาก 9.6% เหลือ 3.9%
ผลประกอบการแบบ Non-GAAP แสดงแนวโน้มการดำเนินงานที่แตกต่างออกไป เนื่องจากไม่ได้รวมรายการเฉพาะที่เกี่ยวข้องกับการซื้อกิจการ การตัดจำหน่าย ค่าตอบแทนในรูปหุ้น และรายการอื่น ๆ โดยกำไรจากการดำเนินงานแบบ Non-GAAP เพิ่มขึ้น 55.1% จากไตรมาสก่อนหน้า สู่ระดับ 119.6 ล้านดอลลาร์ และกำไรต่อหุ้นปรับลดแบบ Non-GAAP เพิ่มขึ้นจาก 0.53 ดอลลาร์ เป็น 0.72 ดอลลาร์
กระแสเงินสดและลำดับความสำคัญของเงินทุน
กระแสเงินสดจากการดำเนินงานอยู่ที่ 95.0 ล้านดอลลาร์ และกระแสเงินสดอิสระอยู่ที่ 77.6 ล้านดอลลาร์ อัตรากระแสเงินสดจากการดำเนินงานลดลง 260 bps เมื่อเทียบปีต่อปี และลดลง 1,120 bps เมื่อเทียบไตรมาสต่อไตรมาส ขณะที่อัตรากระแสเงินสดอิสระเพิ่มขึ้น 120 bps เมื่อเทียบปีต่อปี แต่ลดลง 1,370 bps จากไตรมาส 2
ผู้บริหารระบุว่าการขยายกระแสเงินสดอิสระและการลดหนี้สินเป็นลำดับความสำคัญหลักหลังจากการซื้อกิจการ AMI โดยรายงานไม่ได้ระบุยอดคงเหลือของเงินสดหรือหนี้สิน ณ สิ้นไตรมาส ทำให้ไม่สามารถประเมินการลดสัดส่วนหนี้สินโดยตรงในช่วงเวลาดังกล่าวได้
แนวโน้มผลประกอบการไตรมาส 4 ปี 2026
แลตทิซคาดว่าผลประกอบการจะเติบโตเพิ่มขึ้นอีกครั้งแบบไตรมาสต่อไตรมาสในไตรมาส 4 ค่ากลางของประมาณการรายได้ที่ 335 ล้านดอลลาร์ คิดเป็นการเติบโตประมาณ 15% จากไตรมาส 3 ขณะที่ค่ากลางของอัตรากำไรขั้นต้นแบบ Non-GAAP ที่ 72.0% ส่งสัญญาณถึงการขยายตัวประมาณ 110 bps จากไตรมาสก่อนหน้า ผู้บริหารกล่าวว่ายอดสั่งซื้อ ยอดขายรอรับรู้รายได้ (backlog) และการชนะการออกแบบผลิตภัณฑ์ (design wins) ช่วยสนับสนุนแนวโน้มดังกล่าว
| ตัวชี้วัด | ตัวเลขจริง Q3 2026 | แนวโน้ม Q4 2026 | ผลกระทบแบบไตรมาสต่อไตรมาส |
|---|---|---|---|
| รายได้ | 291.0 ล้านดอลลาร์ | 325 ล้านดอลลาร์–345 ล้านดอลลาร์ | ประมาณ +11.7% ถึง +18.5% |
| อัตรากำไรขั้นต้นแบบ Non-GAAP | 70.9% | 71.0%–73.0% | ค่ากลาง +110 bps |
| ค่าใช้จ่ายในการดำเนินงานแบบ Non-GAAP | 86.7 ล้านดอลลาร์ | 95 ล้านดอลลาร์–101 ล้านดอลลาร์ | ค่าใช้จ่ายสูงขึ้น |
| อัตราภาษีแบบ Non-GAAP | ไม่ได้ระบุ | 4%–6% | — |
| กำไรต่อหุ้นปรับลดแบบ Non-GAAP | 0.72 ดอลลาร์ | 0.82 ดอลลาร์–0.86 ดอลลาร์ | ประมาณ +13.9% ถึง +19.4% |
นอกจากนี้ บริษัทคาดว่ารายได้ในไตรมาส 4 จะเติบโตประมาณ 130% เมื่อเทียบปีต่อปี โดยการเติบโตของรายได้ในกลุ่มอุตสาหกรรมและระบบฝังตัวจะเร่งตัวขึ้นเป็นประมาณ 70%
ธุรกรรมของผู้บริหารและคนในเมื่อเร็ว ๆ นี้
ข้อมูลการทำธุรกรรมของคนในที่ได้รับ แสดงการซื้อหุ้นจำนวน 23,745 หุ้นจาก 13 ธุรกรรม และขายหุ้นจำนวน 52,175 หุ้นจาก 9 ธุรกรรมในช่วง 6 เดือนที่ผ่านมา ส่งผลให้มียอดขายสุทธิ 28,430 หุ้น ทั้งนี้ การถือหุ้นของคนในที่รายงานมีจำนวนรวมประมาณ 833,720 หุ้น โดยยอดขายสุทธิคิดเป็น 3.30% ของจำนวนดังกล่าว
รายการล่าสุด 10 รายการประกอบด้วยการขาย 5 รายการ, ธุรกรรมการใช้สิทธิหรือแปลงสภาพหลักทรัพย์อนุพันธ์ 4 รายการ และการให้หุ้น 1 รายการ ทั้งหมดได้รับการรายงานเป็นการถือครองโดยตรง ดังนั้น รายการเหล่านี้จึงไม่ควรจัดว่าเป็นรายการซื้อหรือขายในตลาดเสรีทั้ง 10 รายการ
| วันที่ | คนในและตำแหน่ง | ประเภทธุรกรรม | ราคาต่อหุ้น | มูลค่าที่รายงาน |
|---|---|---|---|---|
| 15 ก.ย. 2026 | Pravin Jagannath Desale, ผู้บริหาร | ขาย | 105.00 ดอลลาร์–106.77 ดอลลาร์ | 451,970 ดอลลาร์ |
| 14 ก.ย. 2026 | Pravin Jagannath Desale, ผู้บริหาร | ขาย | 111.83 ดอลลาร์ | 228,021 ดอลลาร์ |
| 11 ก.ย. 2026 | Pravin Jagannath Desale, ผู้บริหาร | การให้สิทธิหุ้น | 0.00 ดอลลาร์ | 0 ดอลลาร์ |
| 18 ส.ค. 2026 | Tracy Ann Feanny, ที่ปรึกษากฎหมายทั่วไป | ขาย | 126.43 ดอลลาร์ | 237,688 ดอลลาร์ |
| 17 ส.ค. 2026 | Esam Elashmawi, ผู้บริหาร | ขาย | 132.79 ดอลลาร์–136.59 ดอลลาร์ | 2,121,569 ดอลลาร์ |
| 30 มิ.ย. 2026 | Esam Elashmawi, ผู้บริหาร | การใช้สิทธิหรือแปลงสภาพตราสารอนุพันธ์ | 66.85 ดอลลาร์ | 21,192 ดอลลาร์ |
| 30 มิ.ย. 2026 | Pravin Jagannath Desale, ผู้บริหาร | การใช้สิทธิหรือแปลงสภาพตราสารอนุพันธ์ | 66.85 ดอลลาร์ | 21,192 ดอลลาร์ |
| 30 มิ.ย. 2026 | Erhaan Shaikh, ผู้บริหาร | การใช้สิทธิหรือแปลงสภาพตราสารอนุพันธ์ | 66.85 ดอลลาร์ | 21,192 ดอลลาร์ |
| 30 มิ.ย. 2026 | Lorenzo A. Flores, ประธานเจ้าหน้าที่ฝ่ายการเงิน (CFO) | การใช้สิทธิหรือแปลงสภาพตราสารอนุพันธ์ | 66.85 ดอลลาร์ | 21,192 ดอลลาร์ |
| 12 มิ.ย. 2026 | Pravin Jagannath Desale, ผู้บริหาร | ขาย | 142.89 ดอลลาร์ | 291,353 ดอลลาร์ |
ปัจจัยเสี่ยงที่นักลงทุนควรติดตาม
- การรวมกิจการ AMI และความสามารถในการเปรียบเทียบ: รายได้ที่เพิ่มขึ้น 118.3% ได้รวม AMI นับตั้งแต่วันที่ 27 กรกฎาคม ขณะที่ไตรมาสเดียวกันของปีก่อนหน้าไม่ได้รวม รายงานไม่ได้ระบุสัดส่วนรายได้ที่มาจาก AMI และผลประโยชน์จากการรวมกิจการที่คาดไว้อาจใช้เวลานานกว่าหรือมีต้นทุนสูงกว่าที่คาดการณ์ไว้
- แรงกดดันจากการจัดหาเงินทุนเพื่อซื้อกิจการ: ค่าใช้จ่ายดอกเบี้ยสุทธิและค่าใช้จ่ายที่เกี่ยวข้องกับการซื้อกิจการได้กดดันการแปลงเป็นกำไรตามมาตรฐาน GAAP โดยการชำระคืนหนี้และการลดภาระหนี้อาจส่งผลกระทบต่อการใช้กระแสเงินสดในวัตถุประสงค์อื่น
- การกระจุกตัวในกลุ่ม AI และศูนย์ข้อมูล: อุปสงค์ในกลุ่มคอมพิวต์และระบบสื่อสารเป็นปัจจัยขับเคลื่อนการเติบโตหลัก ผลประกอบการอาจได้รับผลกระทบหากอุปสงค์โครงสร้างพื้นฐาน AI ที่คาดการณ์ไว้เกิดการล่าช้า หรือมีความยั่งยืนน้อยกว่าที่คาด
- ความอ่อนไหวต่ออัตรากำไร อุปทาน และการค้า: สัดส่วนผลิตภัณฑ์ระหว่าง FPGA และข้อเสนอของ AMI กำลังการผลิตของผู้ผลิตภายนอก ภาษีศุลกากร การควบคุมการส่งออก และข้อจำกัดทางการค้า อาจส่งผลกระทบต่อรายได้ ต้นทุน และอัตรากำไรขั้นต้น
สรุป
ไตรมาส 3 ปีงบการเงิน 2026 ของแลตทิซสะท้อนถึงการขยายขนาดธุรกิจครั้งสำคัญ โดยได้รับแรงหนุนจากการเติบโตของรายได้ FPGA ที่ประมาณ 90% และการเพิ่มขึ้นของ AMI กำไรแบบ Non-GAAP และ EBITDA ปรับปรุงขยายตัวเร็วกว่ารายได้ แต่ต้นทุนการซื้อกิจการ การตัดจำหน่ายสินทรัพย์ไม่มีตัวตน และค่าใช้จ่ายดอกเบี้ย ได้จำกัดการแปลงกำไรตามมาตรฐาน GAAP ประเด็นหลักที่ต้องติดตามคือการดำเนินงานให้บรรลุเป้าหมายการเติบโตและอัตรากำไรในไตรมาส 4 การรวมกิจการ AMI อัตรากระแสเงินสด และความคืบหน้าในการลดหนี้สินที่เกี่ยวข้องกับการซื้อกิจการ
บทความนี้อาจมีเนื้อหาที่สร้างหรือแปลโดย AI และผ่านการตรวจสอบโดยมนุษย์แล้ว โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อใช้อ้างอิงและให้ข้อมูลทั่วไปเท่านั้น และไม่ถือเป็นคำแนะนำด้านการลงทุน
บทความแนะนำ











ความคิดเห็น (0)
คลิกปุ่ม $ ป้อนสัญลักษณ์ และเลือกเพื่อเชื่อมโยงหุ้น, กองทุน ETF หรือสัญลักษณ์หลักทรัพย์อื่น ๆ