Kết quả kinh doanh Quý 3/2026 của Ralliant: Tăng trưởng doanh thu thúc đẩy mở rộng biên lợi nhuận
Quý 3/2026, Ralliant ghi nhận doanh thu đạt 620,1 triệu USD, tăng 17% so với cùng kỳ năm trước. EPS pha loãng đạt 0,77 USD, tăng 117%, trong khi lợi nhuận ròng đạt 86,1 triệu USD. Cả hai bộ phận Cảm biến & Hệ thống An toàn và Kiểm thử & Đo lường đều đạt tăng trưởng doanh thu hai chữ số. Biên lợi nhuận hoạt động tăng lên 18,9%. Công ty dự báo doanh thu quý 4 đạt từ 620 triệu USD đến 640 triệu USD, đồng thời nâng triển vọng cả năm 2026 với EPS điều chỉnh dự kiến từ 3,10 USD đến 3,16 USD.
Ralliant (NYSE: RAL) báo cáo doanh thu quý 3/2026 đạt 620,1 triệu USD, tăng 17% so với 529,1 triệu USD của cùng kỳ năm trước, trong khi EPS pha loãng tăng 117% lên 0,77 USD từ mức 0,35 USD. Lợi nhuận ròng tăng hơn gấp đôi lên 86,1 triệu USD và biên lợi nhuận ròng mở rộng lên 13,9% khi cả hai bộ phận đều đạt mức tăng trưởng doanh thu hai chữ số và bộ phận Kiểm thử & Đo lường đạt lợi nhuận hoạt động trở lại.
Kết quả kinh doanh cốt lõi
Doanh thu tăng 17% trên cả cơ sở báo cáo và tự thân. Sản lượng cao hơn, giá bán, tiết kiệm năng suất, biên lợi nhuận mảng quốc phòng cải thiện và gánh nặng chi phí doanh nghiệp giảm đã góp phần làm tăng khả năng sinh lời.
Biên lợi nhuận gộp cải thiện khoảng 240 điểm cơ bản, trong khi biên lợi nhuận hoạt động tăng lên 18,9% từ mức 9,8%. Chi phí bán hàng, quản lý và hành chính giảm ngay cả khi doanh thu tăng, một phần bị bù trừ bởi chi phí nghiên cứu và phát triển tăng lên.
| Chỉ số | Quý 3/2026 | Quý 3/2025 | Thay đổi so với cùng kỳ |
|---|---|---|---|
| Doanh thu | 620,1 triệu USD | 529,1 triệu USD | +17% |
| Lợi nhuận gộp và biên lợi nhuận gộp | 329,6 triệu USD; 53,2% | 268,6 triệu USD; 50,8% | +22,7%; khoảng +240 bps |
| Lợi nhuận hoạt động và biên lợi nhuận hoạt động | 117,5 triệu USD; 18,9% | 52,0 triệu USD; 9,8% | +126%; +910 bps |
| Lợi nhuận ròng và biên lợi nhuận ròng | 86,1 triệu USD; 13,9% | 39,9 triệu USD; khoảng 7,6% | +116%; +630 bps |
| EPS pha loãng | 0,77 USD | 0,35 USD | +117% |
| EPS điều chỉnh | 0,93 USD | Không cung cấp | +64% trên cơ sở chuẩn hóa |
| Biên EBITDA điều chỉnh | 23,5% | 20,4% theo báo cáo | +310 bps theo báo cáo; +400 bps chuẩn hóa |
| Dòng tiền từ hoạt động kinh doanh | 111 triệu USD | Không cung cấp | Không cung cấp |
Các so sánh chuẩn hóa của Ralliant điều chỉnh kỳ năm 2025 để phản ánh cơ cấu chi phí sau khi tách công ty. EPS điều chỉnh, biên EBITDA điều chỉnh, dòng tiền tự do và tăng trưởng tự thân là các thước đo phi GAAP.
Kết quả hoạt động của công ty và theo mảng
Mảng Cảm biến & Hệ thống An toàn vẫn là mảng lớn hơn và đạt lợi nhuận cao hơn, trong khi mảng Kiểm thử & Đo lường đạt mức tăng trưởng doanh thu nhanh hơn và sự phục hồi biên lợi nhuận đáng kể hơn.
| Mảng | Doanh thu Quý 3 | Tăng trưởng doanh thu | Khả năng sinh lời |
|---|---|---|---|
| Cảm biến & Hệ thống An toàn | 375,9 triệu USD | +15%; +15% tự thân | Lợi nhuận hoạt động đạt 111,6 triệu USD và biên lợi nhuận đạt 29,7%, tăng 210 bps |
| Kiểm thử & Đo lường | 244,2 triệu USD | +20%; +21% tự thân | Lợi nhuận hoạt động đạt 21,7 triệu USD và biên lợi nhuận đạt 8,9%, so với khoản lỗ 1,7 triệu USD và biên lợi nhuận âm 0,8% |
Mảng Cảm biến & Hệ thống An toàn được hưởng lợi nhờ việc thực hiện các đơn hàng tồn đọng nhiều năm thuộc mảng Quốc phòng & Vũ trụ. Ngành Tiện ích ghi nhận một quý kỷ lục khác về đơn hàng và doanh thu khi khách hàng đầu tư vào hiện đại hóa lưới điện, trong khi cầu từ các trung tâm dữ liệu hỗ trợ tăng trưởng tăng tốc trong mảng Sản xuất Công nghiệp và các thị trường Khác. Biên EBITDA điều chỉnh của mảng này đạt 30,5%, tăng 185 điểm cơ bản theo báo cáo và 270 điểm cơ bản trên cơ sở chuẩn hóa.
Mảng Kiểm thử & Đo lường ghi nhận sự tăng trưởng diện rộng. Đầu tư vào hạ tầng máy tính và nguồn điện đã hỗ trợ mảng Thiết bị điện tử Đa dạng, trong khi nhu cầu truyền thông thương mại hỗ trợ mảng Truyền thông. Mảng Bán dẫn giảm do đà đầu tư tăng tốc của khách hàng không bù đắp hoàn toàn được mức so sánh cao từ một dự án lớn của khách hàng đã hoàn thành trong quý 3/2025. Biên EBITDA điều chỉnh của mảng này tăng 550 điểm cơ bản lên 19,3%, hoặc 670 điểm cơ bản trên cơ sở chuẩn hóa.
Sự phục hồi của mảng Kiểm thử & Đo lường và Chi phí Doanh nghiệp giảm đã khuếch đại Tăng trưởng
Ở cấp độ mảng theo báo cáo, lợi nhuận hoạt động của Ralliant tăng 65,5 triệu USD so với cùng kỳ năm trước. Khoảng 21,5 triệu USD đến từ lợi nhuận hoạt động cao hơn của mảng Cảm biến & Hệ thống An toàn, mảng Kiểm thử & Đo lường đóng góp mức cải thiện 23,4 triệu USD nhờ chuyển từ lỗ sang lãi, và gánh nặng chi phí doanh nghiệp thu hẹp 20,6 triệu USD.
Sự kết hợp này giải thích tại sao lợi nhuận hoạt động tăng trưởng nhanh hơn nhiều so với doanh thu. Chi phí doanh nghiệp chưa phân bổ và các chi phí khác giảm xuống 15,8 triệu USD từ 36,4 triệu USD, trong khi sản lượng, giá bán và năng suất cao hơn đã tạo ra đòn bẩy hoạt động trong cả hai mảng.
Khả năng sinh lời, Dòng tiền và Bảng cân đối kế toán
Ralliant đã tạo ra 111 triệu USD dòng tiền từ hoạt động kinh doanh trong quý và chi 9 triệu USD cho chi phí vốn, tương ứng với khoảng 102 triệu USD dòng tiền tự do hàng quý theo định nghĩa của công ty. Dòng tiền từ hoạt động kinh doanh trong 12 tháng gần nhất là 338 triệu USD, với dòng tiền tự do đạt 303 triệu USD.
So sánh từ đầu năm đến nay ít thuận lợi hơn. Dòng tiền từ hoạt động kinh doanh trong 9 tháng đầu năm giảm xuống 235,9 triệu USD từ 296,0 triệu USD mặc dù lợi nhuận ròng tăng lên 187,6 triệu USD từ 151,4 triệu USD. Khoản phải thu chiếm dụng 39,1 triệu USD tiền mặt so với 9,0 triệu USD của cùng kỳ năm trước, hàng tồn kho chiếm dụng 43,5 triệu USD so với 13,9 triệu USD, và nợ phải trả dồn tích chỉ đóng góp 1,3 triệu USD so với 97,7 triệu USD.
Tiền và các khoản tương đương tiền tăng lên 365,8 triệu USD từ 318,8 triệu USD vào cuối năm 2025. Tổng nợ vẫn ở mức khoảng 1,15 tỷ USD, mặc dù toàn bộ được phân loại là nợ dài hạn vào cuối quý. Hàng tồn kho tăng lên 344,3 triệu USD từ 301,6 triệu USD, và các khoản phải thu tăng lên 322,4 triệu USD từ 285,3 triệu USD.
Tính từ đầu năm đến nay, Ralliant đã hoàn trả 167 triệu USD cho cổ đông, bao gồm 150 triệu USD được dùng để mua lại 2,8 triệu cổ phiếu với giá trung bình 54,74 USD và 17 triệu USD cổ tức. Công ty còn lại 400 triệu USD trong hạn mức mua lại cổ phiếu được phê duyệt và đã công bố cổ tức hàng quý là 0,05 USD cho mỗi cổ phiếu.
Dự báo kết quả kinh doanh
Ralliant mô tả triển vọng cả năm 2026 của mình là đã được nâng lên, mặc dù thông cáo không bao gồm các khoảng định lượng trước đó. Dự báo mới nhất kỳ vọng doanh thu quý 4 gần bằng mức quý 3, với biên EBITDA điều chỉnh bằng hoặc trên 23,5%.
| Kỳ và Chỉ số | Dự báo mới nhất |
|---|---|
| Doanh thu Quý 4/2026 | 620 triệu USD đến 640 triệu USD |
| Biên EBITDA điều chỉnh Quý 4/2026 | 23,5% đến 24,5% |
| EPS điều chỉnh Quý 4/2026 | 0,93 USD đến 0,99 USD |
| Doanh thu cả năm 2026 | 2,340 tỷ USD đến 2,360 tỷ USD |
| Biên EBITDA điều chỉnh cả năm 2026 | Khoảng 21,5% |
| EPS điều chỉnh cả năm 2026 | 3,10 USD đến 3,16 USD |
Triển vọng này giả định chi phí lãi vay ròng hàng quý từ 13 triệu USD đến 15 triệu USD và thuế suất điều chỉnh từ 16% đến 18%. Triển vọng này cũng bao gồm khoản lợi ích 5 triệu USD trong giá vốn bán hàng Quý 4 từ việc hoàn thuế thuế quan IEEPA, tiếp sau các khoản lợi ích 2 triệu USD trong Quý 2 và 7 triệu USD trong Quý 3, đồng thời giả định không có gián đoạn nghiêm trọng hơn từ xung đột Trung Đông.
Ralliant hiện kỳ vọng Chương trình Năng suất Doanh nghiệp của mình sẽ đạt mức tiết kiệm quy năm từ 30 triệu USD đến 35 triệu USD vào cuối năm 2026. Mục tiêu dài hạn hơn của công ty vẫn là 50 triệu USD đến 60 triệu USD vào năm 2028.
Góc nhìn của Ban quản lý
Ban quản lý chỉ ra khoản đầu tư tiếp tục của khách hàng vào các chương trình quốc phòng quan trọng, hiện đại hóa lưới điện và hạ tầng liên quan đến AI. Tỷ lệ đơn hàng trên doanh số (book-to-bill) đạt trên 1,1, củng cố quan điểm của ban quản lý rằng nhu cầu và đơn hàng tồn đọng sẽ mang lại thêm các cơ hội tăng trưởng trên cả hai mảng.
Công ty có kế hoạch sử dụng việc cải thiện năng suất và khả năng tạo tiền mặt để hỗ trợ đầu tư tự thân, mở rộng biên lợi nhuận và hoàn trả cho cổ đông. Giả định cả năm của công ty bao gồm việc mua lại cổ phiếu tương đương khoảng 50% dòng tiền tự do.
Các giao dịch nội bộ gần đây
Tóm tắt từ Yahoo Finance được cung cấp cho thấy 95.819 cổ phiếu đã được mua qua 12 giao dịch và 58.992 cổ phiếu đã được bán qua 4 giao dịch trong 6 tháng trước đó, tương ứng với số lượng mua ròng là 36.827 cổ phiếu. Tuy nhiên, trong số 10 giao dịch được báo cáo gần đây nhất, có 3 giao dịch bán, 2 giao dịch chuyển đổi chứng khoán phái sinh và 5 lần thưởng cổ phiếu giá 0 USD; tất cả đều được báo cáo là giao dịch trực tiếp.
| Ngày | Người nội bộ và Chức vụ | Giao dịch | Giá mỗi cổ phiếu | Giá trị báo cáo |
|---|---|---|---|---|
| 14/09/2026 | Tamara S. Newcombe, CEO | Chuyển đổi chứng khoán phái sinh | 31,86 USD | 412.141 USD |
| 14/09/2026 | Tamara S. Newcombe, CEO | Bán | 65,30 USD | 844.721 USD |
| 17/08/2026 | Karen M. Bick, Cán bộ quản lý | Bán | 72,00 USD | 436.464 USD |
| 14/08/2026 | Tamara S. Newcombe, CEO | Chuyển đổi chứng khoán phái sinh | 31,86 USD | 412.141 USD |
| 14/08/2026 | Tamara S. Newcombe, CEO | Bán | 71,79 USD | 928.675 USD |
| 14/08/2026 | Teo Osben, Cán bộ quản lý | Thưởng cổ phiếu | 0,00 USD | 0 USD |
| 05/06/2026 | Alan G. Spoon, Thành viên HĐQT | Thưởng cổ phiếu | 0,00 USD | 0 USD |
| 05/06/2026 | Ganesh Moorthy, Thành viên HĐQT | Thưởng cổ phiếu | 0,00 USD | 0 USD |
| 05/06/2026 | Kate D. Mitchell, Thành viên HĐQT | Thưởng cổ phiếu | 0,00 USD | 0 USD |
| 05/06/2026 | Neil A. Schrimsher, Thành viên HĐQT | Thưởng cổ phiếu | 0,00 USD | 0 USD |
Các loại hình giao dịch cần được xem xét riêng biệt: việc chuyển đổi chứng khoán phái sinh và cấp thưởng cổ phiếu không tương đương với việc mua trên thị trường tự do, và các giao dịch bán được báo cáo không tự nó phản ánh góc nhìn của người nội bộ về triển vọng của công ty.
Các rủi ro nhà đầu tư cần theo dõi
- Mức so sánh ngành bán dẫn: Doanh thu mảng bán dẫn giảm do một dự án lớn của khách hàng hoàn thành đã tạo ra mức so sánh cao so với cùng kỳ năm trước. Việc tiếp tục đầu tư ở các lĩnh vực khác không bù đắp hoàn toàn khó khăn đó.
- Nhu cầu vốn lưu động: Các khoản phải thu và hàng tồn kho cao hơn đã góp phần làm giảm dòng tiền từ hoạt động kinh doanh tính từ đầu năm đến nay mặc dù lợi nhuận ròng cao hơn. Việc tiếp tục tích tụ vốn lưu động có thể hạn chế khả năng chuyển đổi tiền mặt.
- Các giả định dự báo: Triển vọng bao gồm lợi ích từ việc hoàn thuế thuế quan và giả định không có gián đoạn nghiêm trọng hơn từ xung đột Trung Đông. Thay đổi trong bất kỳ giả định nào cũng có thể ảnh hưởng đến biên lợi nhuận và EPS điều chỉnh.
- Nợ và chi phí lãi vay: Ralliant kết thúc quý với khoảng 1,15 tỷ USD nợ dài hạn và kỳ vọng chi phí lãi vay ròng hàng quý là 13 triệu USD đến 15 triệu USD.
- Thực thi nâng cao năng suất: Triển vọng biên lợi nhuận phụ thuộc một phần vào việc đạt được mức tiết kiệm quy năm từ 30 triệu USD đến 35 triệu USD vào cuối năm 2026 và tiến tới mục tiêu năm 2028.
Tóm tắt
Kết quả quý 3/2026 của Ralliant kết hợp đà tăng trưởng tự thân hai chữ số với biên lợi nhuận cao hơn đáng kể. Mảng Cảm biến & Hệ thống An toàn mang lại khả năng sinh lời cao, trong khi sự phục hồi của mảng Kiểm thử & Đo lường cùng với chi phí doanh nghiệp thấp hơn đã thúc đẩy lợi nhuận hoạt động tăng trưởng vượt trội. Các vấn đề chính cần theo dõi là tính bền vững của nhu cầu theo mảng, việc thực thi tiết kiệm năng suất, kết quả của mảng bán dẫn và liệu nhu cầu vốn lưu động có cho phép tăng trưởng lợi nhuận chuyển hóa thành dòng tiền mạnh hơn tính từ đầu năm đến nay hay không.
Bài viết này có thể bao gồm nội dung do AI tạo ra hoặc dịch bởi AI và được biên tập lại bởi con người, bài viết chỉ nhằm mục đích tham khảo và cung cấp thông tin chung, không phải là khuyến nghị đầu tư.
Bài viết đề xuất











Bình luận (0)
Nhấn vào nút $ , nhập ký hiệu, và chọn để liên kết với một cổ phiếu, ETF, hoặc mã khác.