Kết quả kinh doanh Q3 2026 của PACS: Tăng trưởng EBITDA điều chỉnh vượt doanh thu
PACS Group báo cáo doanh thu quý 3/2026 đạt 1,499 tỷ USD, tăng 11,5% so với cùng kỳ năm trước. Lợi nhuận ròng tăng 16,2% lên 60,8 triệu USD, trong khi EBITDA điều chỉnh tăng 33,6% lên 175,7 triệu USD nhờ cải thiện doanh thu cơ sở và tỷ lệ lấp đầy. Công ty đã nâng dự báo doanh thu và EBITDA điều chỉnh cả năm, đồng thời duy trì thanh khoản mạnh và tỷ lệ đòn bẩy ròng 0,2 lần. Tuy nhiên, nhà đầu tư cần theo dõi rủi ro từ việc tích hợp các cơ sở thâu tóm mới, hiệu suất hoạt động và chi phí quản lý gia tăng.
PACS Group (NYSE: PACS) báo cáo doanh thu quý 3/2026 đạt 1,499 tỷ USD, tăng 11,5% so với cùng kỳ năm trước, trong khi EPS pha loãng tăng lên 0,37 USD từ 0,32 USD. Lợi nhuận ròng tăng 16,2% lên 60,8 triệu USD và EBITDA điều chỉnh non-GAAP tăng 33,6% lên 175,7 triệu USD nhờ doanh thu cơ sở điều dưỡng chuyên sâu cùng cơ sở, tỷ lệ lấp đầy và tỷ lệ điều dưỡng chuyên sâu được cải thiện. Công ty cũng nâng dự báo doanh thu và EBITDA điều chỉnh cả năm.
Kết quả lợi nhuận cốt lõi
Tăng trưởng doanh thu đã chuyển hóa thành lợi nhuận GAAP cao hơn, với lợi nhuận hoạt động tăng khoảng 15,6% và lợi nhuận ròng tăng 16,2%. Sự biến động lớn hơn nằm ở khả năng sinh lời điều chỉnh: EBITDA điều chỉnh tăng nhanh gần gấp ba lần tốc độ tăng doanh thu, trong khi EPS điều chỉnh tăng 37,0%.
Các số liệu sau đây bao gồm giai đoạn ba tháng kết thúc vào ngày 30 tháng 9 năm 2026, trừ khi có ghi chú khác.
| Chỉ số | Quý 3/2026 | Quý 3/2025 | Thay đổi so với cùng kỳ |
|---|---|---|---|
| Doanh thu | $1.498,6 triệu | $1.344,6 triệu | +11,5% |
| Lợi nhuận hoạt động | $99,7 triệu | $86,3 triệu | Khoảng +15,6% |
| Biên lợi nhuận hoạt động | Khoảng 6,7% | Khoảng 6,4% | Khoảng +0,2 điểm phần trăm |
| Lợi nhuận ròng | $60,8 triệu | $52,3 triệu | +16,2% |
| EPS pha loãng | $0,37 | $0,32 | +15,6% |
| EPS điều chỉnh | $0,63 | Không cung cấp | +37,0% |
| EBITDA điều chỉnh | $175,7 triệu | $131,5 triệu | +33,6% |
| Biên EBITDA điều chỉnh | Khoảng 11,7% | Khoảng 9,8% | Khoảng +1,9 điểm phần trăm |
EPS điều chỉnh và EBITDA điều chỉnh là các thước đo non-GAAP. Biên EBITDA điều chỉnh ở trên được tính bằng cách sử dụng doanh thu báo cáo.
Hiệu quả hoạt động của doanh nghiệp và cơ sở
Doanh thu cơ sở điều dưỡng chuyên sâu cùng cơ sở tăng 6,4% trên 284 cơ sở mà PACS vận hành vào đầu năm 2025. Tỷ lệ lấp đầy cùng cơ sở đạt 91,3%, tăng từ 89,3%, trong khi doanh thu điều dưỡng chuyên sâu trên toàn công ty tăng khoảng 10,7%.
Công ty cũng báo cáo sự cải thiện về tỷ lệ điều dưỡng chuyên sâu tổng thể, đặc biệt là ở các cơ sở đang tăng tốc. Tỷ lệ lấp đầy tổng thể 90,2% của công ty cao hơn mức trung bình ngành 80,2% do công ty trích dẫn, mặc dù hiệu suất có sự khác biệt theo từng nhóm cơ sở.
| Chỉ số hoạt động | Quý 3/2026 | Quý 3/2025 | Thay đổi |
|---|---|---|---|
| Doanh thu dịch vụ điều dưỡng chuyên sâu | $1.451,3 triệu | $1.310,9 triệu | Khoảng +10,7% |
| Tỷ lệ lấp đầy cùng cơ sở | 91,3% | 89,3% | +2,0 điểm phần trăm |
| Tỷ lệ lấp đầy tổng thể | 90,2% | 89,0% | +1,2 điểm phần trăm |
| Tỷ lệ điều dưỡng chuyên sâu tổng thể theo ngày bệnh nhân | 29,1% | 28,2% | +0,9 điểm phần trăm |
| Tỷ lệ điều dưỡng chuyên sâu tại cơ sở đang tăng tốc theo ngày bệnh nhân | 25,7% | 22,0% | +3,7 điểm phần trăm |
| Số lượng cơ sở điều dưỡng chuyên sâu | 321 | 290 | +31 cơ sở |
Các cơ sở hoạt động ổn định duy trì tỷ lệ lấp đầy cao nhất ở mức 93,1%, mặc dù giảm so với mức 94,8% của một năm trước đó. Tỷ lệ lấp đầy cơ sở đang tăng tốc cải thiện lên 87,0% từ 86,1%, trong khi tỷ lệ lấp đầy cơ sở mới giảm xuống 76,2% từ 80,6%. Kết quả cơ sở mới yếu hơn cho thấy các hoạt động mới bổ sung gần đây vẫn còn khoảng cách hiệu suất đáng kể cần thu hẹp.
Việc so sánh giữa các nhóm riêng lẻ đòi hỏi sự thận trọng vì các cơ sở sẽ chuyển từ "mới" sang "đang tăng tốc" và sau đó là "hoạt động ổn định" theo thời gian. Số lượng cơ sở hoạt động ổn định tăng từ 149 lên 196, trong khi số lượng cơ sở mới giảm từ 79 xuống 35, làm cho mức tăng trưởng doanh thu thô của từng nhóm ít đại diện hơn cho hiệu suất tương đương.
Các chỉ số chất lượng vẫn khả quan: 250 cơ sở, tương đương 78,9% của danh mục điều dưỡng chuyên sâu, đạt xếp hạng Thước đo Chất lượng 4 hoặc 5 sao của CMS. 196 cơ sở hoạt động ổn định có xếp hạng trung bình là 4,5 tính đến ngày 30 tháng 9.
PACS đã giải ngân 213,0 triệu USD cho các thương vụ thâu tóm trong quý 3 và 403,8 triệu USD trong 9 tháng đầu năm 2026. Sau khi kết thúc quý, công ty đã hoàn thành việc thâu tóm 32 cơ sở điều dưỡng chuyên sâu tại Florida vào ngày 1 tháng 10 và quyền vận hành 10 cơ sở điều dưỡng chuyên sâu và một cơ sở hỗ trợ sinh hoạt tại Texas vào ngày 1 tháng 11. Tính đến thời điểm phát hành báo cáo kết quả kinh doanh, PACS vận hành 398 cơ sở y tế trên 21 tiểu bang.
Khả năng sinh lời điều chỉnh mở rộng nhanh hơn biên lợi nhuận GAAP
Động lực lợi nhuận trung tâm của quý là khoảng cách giữa tăng trưởng EBITDA điều chỉnh và tăng trưởng lợi nhuận hoạt động GAAP. Biên EBITDA điều chỉnh mở rộng khoảng 1,9 điểm phần trăm, nhưng biên lợi nhuận hoạt động chỉ cải thiện khoảng 0,2 điểm phần trăm.
Chi phí dịch vụ tăng khoảng 9,2% và chi phí thuê mặt bằng tăng khoảng 3,3%, đều thấp hơn mức tăng 11,5% của doanh thu. Điều đó hỗ trợ hiệu quả kinh tế hoạt động tốt hơn ở cấp độ cơ sở. Tuy nhiên, chi phí quản lý doanh nghiệp tăng 35,0% lên 138,4 triệu USD, trong khi khấu hao và phân bổ tăng khoảng 39,4% lên 20,1 triệu USD. Các chi phí báo cáo tăng nhanh hơn này đã hạn chế sự cải thiện của biên lợi nhuận hoạt động GAAP.
Sự phân kỳ này khiến cả hai thước đo đều quan trọng: EBITDA điều chỉnh phản ánh đòn bẩy hoạt động đáng kể, trong khi lợi nhuận hoạt động GAAP ghi nhận chi phí quản lý chung và khấu hao tăng lên đi kèm với danh mục đầu tư ngày càng mở rộng của PACS.
Dòng tiền và Bảng cân đối kế toán
Tiền thuần cung cấp từ hoạt động kinh doanh đạt 583,1 triệu USD trong 9 tháng đầu năm 2026, tăng khoảng 43,0% so với 407,6 triệu USD trong cùng kỳ năm 2025. Đây là số liệu lũy kế từ đầu năm đến nay, không phải thước đo dòng tiền theo quý.
Khả năng tạo dòng tiền hoạt động mạnh mẽ đi kèm với việc giải ngân vốn đáng kể. Hoạt động đầu tư đã sử dụng 538,2 triệu USD trong 9 tháng đầu năm, so với 145,9 triệu USD của một năm trước đó, trong khi hoạt động tài chính sử dụng 148,7 triệu USD. Tiền, các khoản tương đương tiền và tiền bị hạn chế sử dụng đã giảm 103,9 triệu USD trong kỳ.
PACS có 115,3 triệu USD tiền và các khoản tương đương tiền tại thời điểm ngày 30 tháng 9, giảm so với 197,0 triệu USD vào cuối năm 2025. Mặc dù vậy, công ty báo cáo có 707,4 triệu USD thanh khoản khả dụng và tỷ lệ đòn bẩy ròng là 0,2 lần, tạo dư địa nguồn vốn cho các thương vụ thâu tóm và đầu tư bất động sản trong khi vẫn duy trì đòn bẩy tương đối thấp.
Dự báo năm 2026
PACS đã nâng cả hai thành tố trong triển vọng cả năm. Mức trung vị dự báo doanh thu tăng thêm 200 triệu USD, trong khi mức trung vị EBITDA điều chỉnh tăng thêm 40 triệu USD. Ban lãnh đạo cho biết mức trung vị EBITDA điều chỉnh mới đại diện cho mức tăng trưởng khoảng 37% so với năm 2025.
| Chỉ số | Dự báo năm 2026 mới nhất | Dự báo trước đó | Thay đổi tại mức trung vị |
|---|---|---|---|
| Doanh thu | $5,95-$6,05 tỷ | $5,75-$5,85 tỷ | +$200 triệu |
| EBITDA điều chỉnh | $685-$695 triệu | $640-$660 triệu | +$40 triệu |
Dự báo cập nhật bao gồm khoảng 5 triệu USD EBITDA điều chỉnh từ các khoản thanh toán khuyến khích chất lượng hồi truy của bang Ohio nhận được trong tháng 10. Khoản đóng góp đó cần được tách biệt khỏi kết quả hoạt động cốt lõi của danh mục cơ sở khi đánh giá triển vọng đã sửa đổi.
Giao dịch nội bộ gần đây
Trong khoảng thời gian 6 tháng gần nhất theo dữ liệu nội bộ được cung cấp, người nội bộ PACS đã mua 176.501 cổ phiếu qua 11 giao dịch và bán 2.008.252 cổ phiếu qua 23 giao dịch. Kết quả là việc bán ròng 1.831.751 cổ phiếu, tương đương 1,70% tổng số cổ phiếu người nội bộ nắm giữ.
10 giao dịch được báo cáo gần đây nhất đều là các giao dịch bán trực tiếp với tổng giá trị báo cáo khoảng 38,67 triệu USD. Các báo cáo này ghi nhận giao dịch nhưng bản thân chúng không thể hiện kỳ vọng của người nội bộ về kết quả hoạt động trong tương lai.
| Ngày | Người nội bộ | Chức vụ | Giá bán mỗi cổ phiếu | Giá trị báo cáo |
|---|---|---|---|---|
| 23/10/2026 | Jason Hulse Murray | CEO | $47,55-$48,79 | $4,00 triệu |
| 21/10/2026 | Jason Hulse Murray | CEO | $47,57-$47,65 | $2,18 triệu |
| 07/10/2026 | Jason Hulse Murray | CEO | $42,48-$43,64 | $1,58 triệu |
| 05/10/2026 | Jason Hulse Murray | CEO | $41,13-$42,66 | $3,50 triệu |
| 16/09/2026 | Joshua Jergensen | Chủ tịch | $43,08-$43,62 | $1,73 triệu |
| 15/09/2026 | Mark Hancock | Thành viên HĐQT và Cổ đông sở hữu trên 10% | $42,09-$44,91 | $13,04 triệu |
| 14/09/2026 | Jason Hulse Murray | CEO | $45,03-$45,23 | $0,89 triệu |
| 09/09/2026 | Jason Hulse Murray | CEO | $42,68-$43,59 | $2,24 triệu |
| 03/09/2026 | Jason Hulse Murray | CEO | $42,35-$43,36 | $2,90 triệu |
| 21/08/2026 | Jason Hulse Murray | CEO | $43,61-$44,76 | $6,61 triệu |
Rủi ro nhà đầu tư cần theo dõi
- Tích hợp thâu tóm: PACS đang bổ sung 43 cơ sở hoạt động tại Florida và Texas ngay sau khi giải ngân 403,8 triệu USD cho các thương vụ thâu tóm trong 9 tháng đầu năm. Florida là một tiểu bang mới đối với công ty, làm tăng độ phức tạp trong thực thi và pháp lý.
- Hiệu quả hoạt động của cơ sở mới: Tỷ lệ lấp đầy tại các cơ sở mới giảm xuống 76,2%, so với 93,1% ở các cơ sở hoạt động ổn định. Việc không cải thiện được các hoạt động vừa thâu tóm gần đây có thể hạn chế mức tăng trưởng doanh thu và biên lợi nhuận kỳ vọng.
- Các khoản hoàn trả và thanh toán khuyến khích: Triển vọng EBITDA điều chỉnh đã sửa đổi bao gồm khoảng 5 triệu USD từ các khoản thanh toán khuyến khích chất lượng hồi truy của bang Ohio. Những thay đổi trong các chương trình của bang, tỷ lệ hoàn trả hoặc thời điểm thanh toán có thể ảnh hưởng đến kết quả trong tương lai.
- Mức tăng chi phí: Chi phí G&A và khấu hao tăng nhanh hơn đáng kể so với doanh thu trong quý 3. Mức tăng trưởng tiếp tục ở các tỷ lệ đó có thể hạn chế việc mở rộng thêm biên lợi nhuận hoạt động GAAP ngay cả khi EBITDA điều chỉnh vẫn mạnh mẽ.
- Chi phí lao động và thực thi chất lượng: Chi phí dịch vụ là khoản chi lớn nhất của PACS, và tình trạng thiếu hụt điều dưỡng hoặc nhân sự có tay nghề khác có thể làm tăng chi phí lao động. Duy trì các xếp hạng chất lượng lâm sàng cũng đóng vai trò quan trọng đối với hiệu quả hoạt động và năng lực cạnh tranh của cơ sở.
Tóm tắt
Kết quả quý 3/2026 của PACS kết hợp tăng trưởng doanh thu và lợi nhuận GAAP ở mức hai chữ số với sự cải thiện lớn hơn ở EBITDA điều chỉnh. Tỷ lệ lấp đầy cao hơn, tỷ lệ điều dưỡng chuyên sâu tốt hơn và sự tiến triển tiếp tục của các cơ sở đã hỗ trợ cho quý này, trong khi chi phí G&A và khấu hao gia tăng khiến mức mở rộng biên lợi nhuận GAAP tương đối khiêm tốn. Triển vọng năm 2026 được nâng lên và đòn bẩy báo cáo ở mức thấp tạo điểm tựa cho sự mở rộng tiếp tục, nhưng việc tích hợp các cơ sở tại Florida và Texas, hiệu quả tại các cơ sở mới hơn, xu hướng hoàn trả và kỷ luật chi phí là những lĩnh vực chính cần theo dõi.
Bài viết này có thể bao gồm nội dung do AI tạo ra hoặc dịch bởi AI và được biên tập lại bởi con người, bài viết chỉ nhằm mục đích tham khảo và cung cấp thông tin chung, không phải là khuyến nghị đầu tư.
Bài viết đề xuất











Bình luận (0)
Nhấn vào nút $ , nhập ký hiệu, và chọn để liên kết với một cổ phiếu, ETF, hoặc mã khác.