ผลประกอบการไตรมาส 3 ปี 2026 ของ Chemours: ราคา TT ชดเชยความอ่อนแอของ TSS
บริษัท Chemours รายงานยอดขายสุทธิไตรมาส 3/2026 ที่ 1.54 พันล้านดอลลาร์ เพิ่มขึ้น 3% หนุนโดยราคาขายของ Titanium Technologies และกลุ่ม Advanced Performance Materials ที่เติบโต แม้กลุ่ม Thermal & Specialized Solutions จะอ่อนตัวลง ทั้งนี้ กำไรสุทธิตามหลัก GAAP พุ่งสูงขึ้นจากเงินชดเชยประกันภัย PFAS จำนวน 150 ล้านดอลลาร์ ขณะที่กำไรสุทธิและ Adjusted EBITDA ที่ปรับปรุงแล้วเพิ่มขึ้น 19% และ 6% ตามลำดับ ด้านกระแสเงินสดเสรีลดลงเล็กน้อยจากรายจ่ายลงทุนที่สูงขึ้น สำหรับไตรมาส 4 คาดว่ายอดขายรวมจะลดลงตามฤดูกาล โดยมีความเสี่ยงจากแรงกดดันด้านต้นทุนและภาระผูกพันทางกฎหมาย
บริษัท Chemours (NYSE: CC) รายงานยอดขายสุทธิประจำไตรมาส 3/2026 ที่ 1.54 พันล้านดอลลาร์ เพิ่มขึ้น 3% จาก 1.495 พันล้านดอลลาร์ในปีก่อนหน้า ขณะที่กำไรต่อหุ้นปรับลดตามหลักการบัญชีทั่วไป (GAAP EPS) เพิ่มขึ้นเป็น 1.29 ดอลลาร์ จาก 0.31 ดอลลาร์ ทั้งนี้ ราคาขายของ Titanium Technologies และการเติบโตของ Advanced Performance Materials ช่วยสนับสนุนกำไรก่อนดอกเบี้ย ภาษี ค่าเสื่อมราคา และค่าตัดจำหน่ายที่ปรับปรุงแล้ว (Adjusted EBITDA) แต่อย่างไรก็ตาม Thermal & Specialized Solutions อ่อนตัวลง และเงินชดเชยประกันภัย PFAS จำนวน 150 ล้านดอลลาร์ ส่งผลให้การเติบโตของกำไรตามหลัก GAAP สูงกว่าการปรับตัวดีขึ้นของผลประกอบการที่ปรับปรุงแล้วอย่างมีนัยสำคัญ
ผลประกอบการทางการเงินหลัก
การปรับขึ้นราคาผลิตภัณฑ์ทั่วทั้งบริษัทเพิ่มขึ้น 5% ซึ่งช่วยชดเชยปริมาณการขายที่ลดลง 2% และผลกระทบเชิงลบเล็กน้อยจากอัตราแลกเปลี่ยนได้มากกว่า อย่างไรก็ตาม ต้นทุนขายเพิ่มขึ้น 47 ล้านดอลลาร์ ขณะที่รายได้เพิ่มขึ้น 45 ล้านดอลลาร์ ส่งผลให้กำไรขั้นต้นลดลงเล็กน้อย และทำให้อัตรากำไรขั้นต้นลดลงเหลือประมาณ 15.0% จาก 15.6%
กำไรสุทธิตามหลัก GAAP ได้รับอานิสงส์จากเงินชดเชยประกันภัย PFAS จำนวน 150 ล้านดอลลาร์ ซึ่งบันทึกเป็นการลดค่าใช้จ่ายในการขาย การทั่วไป และการบริหาร (SG&A) ทั้งนี้ หากไม่รวมรายการฟ้องร้อง คดีสิ่งแวดล้อม และรายการอื่นๆ ที่ระบุเฉพาะ กำไรสุทธิที่ปรับปรุงแล้วเพิ่มขึ้น 19% และ Adjusted EBITDA เพิ่มขึ้น 6%
| ตัวชี้วัด | ไตรมาส 3/2026 | ไตรมาส 3/2025 | การเปลี่ยนแปลงเมื่อเทียบรายปี |
|---|---|---|---|
| ยอดขายสุทธิ | 1.540 พันล้านดอลลาร์ | 1.495 พันล้านดอลลาร์ | +3% |
| กำไรขั้นต้น / อัตรากำไรขั้นต้น | 231 ล้านดอลลาร์ / ประมาณ 15.0% | 233 ล้านดอลลาร์ / ประมาณ 15.6% | -1% / ประมาณ -0.6 ppt |
| กำไรสุทธิส่วนที่เป็นของ Chemours | 196 ล้านดอลลาร์ | 46 ล้านดอลลาร์ | +326% |
| กำไรต่อหุ้นปรับลดตามหลัก GAAP | $1.29 | $0.31 | +316% |
| กำไรสุทธิที่ปรับปรุงแล้ว | 31 ล้านดอลลาร์ | 26 ล้านดอลลาร์ | +19% |
| กำไรต่อหุ้นปรับลดที่ปรับปรุงแล้ว | $0.21 | $0.17 | +24% |
| Adjusted EBITDA | 200 ล้านดอลลาร์ | 189 ล้านดอลลาร์ | +6% |
| กระแสเงินสดจากการดำเนินงาน | 149 ล้านดอลลาร์ | 146 ล้านดอลลาร์ | +2% |
| กระแสเงินสดเสรี | 98 ล้านดอลลาร์ | 105 ล้านดอลลาร์ | -7% |
กำไรสุทธิที่ปรับปรุงแล้ว, กำไรต่อหุ้นที่ปรับปรุงแล้ว, Adjusted EBITDA และกระแสเงินสดเสรี เป็นมาตรวัดที่ไม่ใช่ GAAP (Non-GAAP) ตามที่ Chemours กำหนด
ผลการดำเนินงานของธุรกิจและกลุ่มธุรกิจ
ผลการดำเนินงานในไตรมาสนี้แสดงให้เห็นถึงความแตกต่างอย่างชัดเจนระหว่างสามธุรกิจหลักของ Chemours โดยกลุ่ม Titanium Technologies สร้างการปรับตัวดีขึ้นของกำไรได้มากที่สุด และกลุ่ม Advanced Performance Materials ได้รับประโยชน์จากผลิตภัณฑ์ดาต้าเซ็นเตอร์และเซมิคอนดักเตอร์ที่มีมูลค่าสูงขึ้น ในขณะที่อุปสงค์ในตลาดหลังการขายของเครื่องปรับอากาศแบบติดตั้งอยู่กับที่ที่อ่อนตัวลง ได้ส่งผลกระทบต่อกลุ่ม Thermal & Specialized Solutions
| กลุ่มธุรกิจ | ยอดขายสุทธิ ไตรมาส 3/2026 | การเปลี่ยนแปลง YoY | Adjusted EBITDA | การเปลี่ยนแปลง YoY | อัตรากำไร EBITDA |
|---|---|---|---|---|---|
| Thermal & Specialized Solutions | 510 ล้านดอลลาร์ | -9% | 136 ล้านดอลลาร์ | -30% | 27% vs. 35% |
| Titanium Technologies | 680 ล้านดอลลาร์ | +11% | 85 ล้านดอลลาร์ | +240% | 13% vs. 4% |
| Advanced Performance Materials | 337 ล้านดอลลาร์ | +8% | 24 ล้านดอลลาร์ | +71% | 7% vs. 5% |
Thermal & Specialized Solutions: ยอดขายลดลงเนื่องจากปริมาณการขายลดลง 9% ซึ่งหลักๆ สะท้อนถึงยอดขายผลิตภัณฑ์ผสม Opteon ในตลาดหลังการขายสำหรับเครื่องปรับอากาศแบบติดตั้งอยู่กับที่ในอเมริกาเหนือที่ลดลง โดยช่วงเดียวกันของปีก่อนได้รับประโยชน์จากการเร่งสต็อกสินค้าในช่องทางจำหน่ายที่เกี่ยวกับการเปลี่ยนผ่านตามกฎหมาย U.S. AIM Act ทั้งนี้ ยอดขาย Opteon ลดลง 22% สู่ระดับ 287 ล้านดอลลาร์ ซึ่งบดบังการเติบโต 6% ของ Freon และการเติบโต 26% ของ Foam, Propellants & Other โดยปริมาณการขายที่ลดลงและต้นทุนที่สูงขึ้นส่งผลให้อัตรากำไรของกลุ่มธุรกิจลดลง 8 จุดเปอร์เซ็นต์
Titanium Technologies: การเติบโตของยอดขายมาจากราคาขายทั่วโลกที่เพิ่มขึ้น 10% และปริมาณการขายที่เพิ่มขึ้น 1% แม้ว่าจะถูกหักลบไปบางส่วนจากผลกระทบเชิงลบเล็กน้อยด้านอัตราแลกเปลี่ยน โดยราคาปรับตัวดีขึ้นในทุกภูมิภาค ขณะที่ความแข็งแกร่งของปริมาณการขายในอเมริกาเหนือ ละตินอเมริกา และเอเชียแปซิฟิก (ไม่รวมจีน) ช่วยชดเชยความอ่อนแอในภูมิภาค EMEA และจีนได้ ทั้งนี้ ยอดขายผงสี TiO2 เพิ่มขึ้น 10% สู่ระดับ 650 ล้านดอลลาร์ ซึ่งช่วยหนุนให้ Adjusted EBITDA เพิ่มขึ้นเป็น 85 ล้านดอลลาร์ จาก 25 ล้านดอลลาร์ แม้จะมีความกดดันจากเงินเฟ้อด้านต้นทุนเล็กน้อยก็ตาม
Advanced Performance Materials: APM ได้รับประโยชน์จากราคาขายที่สูงขึ้น 6% และปริมาณการขายที่เติบโต 2% โดยยอดขายกลุ่ม Performance Solutions เพิ่มขึ้น 26% สู่ระดับ 153 ล้านดอลลาร์ จากอุปสงค์ในผลิตภัณฑ์เฉพาะทางที่ป้อนเข้าสู่ตลาดดาต้าเซ็นเตอร์และเซมิคอนดักเตอร์ ขณะที่ยอดขายกลุ่ม Advanced Materials ลดลง 3% เหลือ 184 ล้านดอลลาร์ ทั้งนี้ การเปลี่ยนผ่านไปสู่ผลิตภัณฑ์ Performance Solutions ที่มีมูลค่าสูงขึ้นช่วยสนับสนุนการขยายตัวของอัตรากำไรของกลุ่มธุรกิจ
ความสามารถในการทำกำไร กระแสเงินสด และงบการเงิน
กระแสเงินสดเสรีลดลงแม้ว่ากระแสเงินสดจากการดำเนินงานจะสูงขึ้นเล็กน้อย เนื่องจากค่าใช้จ่ายลงทุน (Capital expenditures) เพิ่มขึ้นเป็น 51 ล้านดอลลาร์ จาก 41 ล้านดอลลาร์ ส่งผลให้อัตราการแปลงกระแสเงินสดเสรี (Free cash flow conversion) ลดลงเหลือ 49% จาก 56%
ณ วันที่ 30 กันยายน 2026 Chemours มีหนี้สินรวม (Gross debt) อยู่ที่ 3.9 พันล้านดอลลาร์ และมีเงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสดที่ไม่มีข้อจำกัดจำนวน 698 ล้านดอลลาร์ หนี้สินสุทธิอยู่ที่ 3.2 พันล้านดอลลาร์ อัตราส่วนหนี้สินสุทธิย้อนหลัง 12 เดือน (Trailing-12-month net leverage ratio) อยู่ที่ประมาณ 4.3 เท่า และสภาพคล่องรวมอยู่ที่ 1.7 พันล้านดอลลาร์ ซึ่งรวมถึงวงเงินสินเชื่อหมุนเวียนที่สามารถใช้ได้จำนวน 953 ล้านดอลลาร์
นอกจากนี้ Chemours ยังได้เสร็จสิ้นการขายอสังหาริมทรัพย์ Kuan Yin โดยได้รับสิ่งตอบแทนสุทธิรวมประมาณ 340 ล้านดอลลาร์ ซึ่งรวมถึงรายรับรวม 56 ล้านดอลลาร์จากที่ดินแปลงสุดท้าย ขณะที่สินค้าคงคลังอยู่ที่ 1.475 พันล้านดอลลาร์ ลดลงจาก 1.569 พันล้านดอลลาร์ ณ สิ้นปี 2025
เงินชดเชยประกันภัย PFAS ขยายช่องว่างระหว่างผลประกอบการตาม GAAP และผลประกอบการที่ปรับปรุงแล้ว
เงินชดเชยประกันภัย PFAS จำนวน 150 ล้านดอลลาร์เป็นสาเหตุหลักที่ทำให้กำไรสุทธิตาม GAAP เพิ่มขึ้นเป็น 196 ล้านดอลลาร์ ขณะที่กำไรสุทธิที่ปรับปรุงแล้วอยู่ที่เพียง 31 ล้านดอลลาร์ เนื่องจากเงินชดเชยดังกล่าวถูกบันทึกเป็นการลดค่าใช้จ่าย SG&A จึงส่งผลให้กำไรจากการดำเนินงานตามรายงานเพิ่มขึ้น โดยไม่ได้สะท้อนถึงอุปสงค์ประจำหรือการปรับตัวดีขึ้นของราคา
รายการดังกล่าวยังส่งผลกระทบต่อกระแสเงินสดด้วย โดยกระแสเงินสดจากการดำเนินงานในไตรมาส 3 รวมเงินรับจากเงินสดที่มีข้อจำกัดจำนวน 150 ล้านดอลลาร์ ซึ่งถูกหักลบส่วนหนึ่งด้วยเงินจ่ายเพื่อการประนีประนอมยอมความในรัฐนิวเจอร์ซีย์ประมาณ 100 ล้านดอลลาร์ และภาษีที่เกี่ยวข้องกับการขายอสังหาริมทรัพย์ Kuan Yin อีกราว 25 ล้านดอลลาร์ แม้จะได้รับเงินชดเชยประกันภัย แต่กระแสเงินสดจากการดำเนินงานเพิ่มขึ้นเพียง 3 ล้านดอลลาร์ และกระแสเงินสดเสรีลดลง 7 ล้านดอลลาร์ ซึ่งตอกย้ำถึงผลกระทบจากการจ่ายเงินประนีประนอม ภาษี และรายจ่ายลงทุนที่สูงขึ้น
แนวโน้มและประมาณการ
Chemours คาดว่าปัจจัยทางฤดูกาลใน TSS และ TT จะส่งผลให้ยอดขายรวมในไตรมาส 4 ลดลงเมื่อเทียบกับไตรมาสก่อนหน้า ขณะที่คาดว่า APM จะเคลื่อนไหวไปในทิศทางตรงกันข้าม เนื่องจาก Performance Solutions ได้รับประโยชน์จากยอดคำสั่งซื้อที่แข็งแกร่งและภาระผูกพันตามสัญญาของลูกค้าบางราย
| ระยะเวลา | ตัวชี้วัด | ประมาณการล่าสุด |
|---|---|---|
| ไตรมาส 4/2026 | ยอดขายสุทธิรวม | ลดลง 5% ถึง 10% เมื่อเทียบกับไตรมาสก่อนหน้า |
| ไตรมาส 4/2026 | Adjusted EBITDA | 160 ล้านดอลลาร์ ถึง 185 ล้านดอลลาร์ |
| ไตรมาส 4/2026 | TSS | ยอดขายลดลงในช่วงปลาย 10% ถึงระดับ 20% ต้น ๆ; EBITDA อยู่ที่ 105 ล้านดอลลาร์ ถึง 115 ล้านดอลลาร์ |
| ไตรมาส 4/2026 | TT | ยอดขายลดลงในช่วงปลายหลักเดียวถึงช่วงต้น 10%; EBITDA อยู่ที่ 60 ล้านดอลลาร์ ถึง 65 ล้านดอลลาร์ |
| ไตรมาส 4/2026 | APM | ยอดขายเพิ่มขึ้นในช่วงต้นถึงกลาง 10%; EBITDA อยู่ที่ 40 ล้านดอลลาร์ ถึง 45 ล้านดอลลาร์ |
| ไตรมาส 4/2026 | รายจ่ายลงทุนและกระแสเงินสด | Capex อยู่ที่ 75 ล้านดอลลาร์ ถึง 85 ล้านดอลลาร์; กระแสเงินสดเสรีเป็นบวก |
| เต็มปี 2026 | ยอดขายสุทธิ | เติบโตประมาณ 2% เมื่อเทียบกับปี 2025 |
| เต็มปี 2026 | Adjusted EBITDA | 775 ล้านดอลลาร์ ถึง 800 ล้านดอลลาร์ |
| เต็มปี 2026 | Capex และการแปลงกระแสเงินสดเสรี | 220 ล้านดอลลาร์ ถึง 230 ล้านดอลลาร์; อัตราการแปลงเกิน 15% |
| เต็มปี 2026 | อัตราส่วนหนี้สินสุทธิ | ต่ำกว่า 4.2 เท่า |
การกระทบยอดที่แนบมาของบริษัทประเมินกระแสเงินสดจากการดำเนินงานเต็มปีไว้ที่ 340 ล้านดอลลาร์ ถึง 390 ล้านดอลลาร์ และกระแสเงินสดเสรีไว้ที่ 120 ล้านดอลลาร์ ถึง 160 ล้านดอลลาร์ ซึ่งตัวเลขเหล่านี้รวมเงินรับประกันภัย PFAS และการชำระเงินประนีประนอมที่เกี่ยวข้องแล้ว
รายการธุรกรรมของผู้ซื้อขายภายในเมื่อเร็วๆ นี้
รายละเอียดรายการธุรกรรมที่จัดหามาแสดงรายการซื้อโดยตรงของผู้บริหารภายใน 7 รายการในเดือนสิงหาคม 2026 มีมูลค่ารวมตามรายงานประมาณ 488,620 ดอลลาร์ ตามด้วยการมอบหุ้นแก่กรรมการ 3 รายในเดือนพฤษภาคม ทั้งนี้ สรุปรอบ 6 เดือนที่แยกต่างหากแสดงยอดการซื้อเป็นศูนย์แม้จะมีรายการเหล่านี้ ดังนั้น ควรตรวจสอบความขัดแย้งดังกล่าวเทียบกับเอกสารยื่นต่อหน่วยงานกำกับดูแลที่เกี่ยวข้อง
| วันที่ | ผู้ซื้อขายภายในและตำแหน่ง | รายการธุรกรรม | ราคา | มูลค่าตามรายงาน |
|---|---|---|---|---|
| 12 ส.ค. 2026 | Gerardo Familiar Calderon, ผู้บริหาร | ซื้อ | $15.53 | $30,051 |
| 11 ส.ค. 2026 | Denise Dignam, CEO | ซื้อ | $14.95 | $50,501 |
| 7 ส.ค. 2026 | Mary B. Cranston, กรรมการ | ซื้อ | $15.82 | $94,950 |
| 7 ส.ค. 2026 | Joseph T. Martinko, ผู้บริหาร | ซื้อ | $15.47 | $30,009 |
| 7 ส.ค. 2026 | Alister Cowan, กรรมการ | ซื้อ | $15.62 | $203,060 |
| 7 ส.ค. 2026 | Michael Robert Foley, ผู้บริหาร | ซื้อ | $15.51 | $30,000 |
| 6 ส.ค. 2026 | Shane Hostetter, CFO | ซื้อ | $14.94 | $50,049 |
| 6 พ.ค. 2026 | Mary B. Cranston, กรรมการ | การให้หุ้น | $0.00 | $0 |
| 6 พ.ค. 2026 | Pamela Fletcher, กรรมการ | การให้หุ้น | $0.00 | $0 |
| 6 พ.ค. 2026 | Sean D. Keohane, กรรมการ | การให้หุ้น | $0.00 | $0 |
ทั้ง 10 รายการได้รับการรายงานเป็นการถือครองโดยตรง โดยการให้หุ้นเป็นการจัดสรรหุ้นให้ฟรี ไม่ใช่การซื้อในตลาดเสรี
ความเสี่ยงที่นักลงทุนต้องจับตา
- อุปสงค์ในตลาดหลังการขายของ TSS: การลดลงของ Opteon เกิดขึ้นตามหลังการเร่งสต็อกสินค้าในช่องทางจำหน่ายที่สูงขึ้นในปีก่อน และฝ่ายบริหารคาดว่ายอดขายจะลดลงเมื่อเทียบกับไตรมาสก่อนหน้าตามปัจจัยฤดูกาลอีกครั้งในไตรมาส 4 ทั้งนี้ หากความอ่อนแอยังคงดำเนินต่อไป จะกดดันทั้งรายได้และอัตรากำไรของกลุ่มธุรกิจซึ่งเคยอยู่ในระดับที่สูงกว่า
- แรงกดดันด้านต้นทุน: ต้นทุนที่สูงขึ้นส่งผลกระทบต่อทั้งสามธุรกิจหลักในไตรมาส 3 โดยราคาขายของ TT และส่วนผสมผลิตภัณฑ์ที่ดีของ APM ช่วยดูดซับต้นทุนเหล่านั้นไว้ได้ในไตรมาสนี้ แต่เงินเฟ้อที่เพิ่มขึ้นอีกอาจจำกัดการปรับตัวดีขึ้นของอัตรากำไร
- PFAS และภาระผูกพันด้านสิ่งแวดล้อม: รายรับจากประกันภัยช่วยสนับสนุนกำไรตามรายงานและกระแสเงินสด แต่การชำระเงินประนีประนอมยอมความและหนี้สินด้านการฟื้นฟูสิ่งแวดล้อมยังคงมีมูลค่าสูง โดยข้อตกลงประนีประนอมในนอร์ทแคโรไลนาและภาระผูกพันทางกฎหมายอื่นๆ อาจยังคงส่งผลกระทบต่อการสร้างกระแสเงินสดต่อไป
- อัตราส่วนหนี้สิน: อัตราส่วนหนี้สินสุทธิยังคงอยู่ที่ประมาณ 4.3 เท่า เทียบกับเป้าหมายสิ้นปีของบริษัทที่ต่ำกว่า 4.2 เท่า ทั้งนี้ การบรรลุเป้าหมายดังกล่าวขึ้นอยู่กับกระแสเงินสดเสรีและการใช้เงินรายรับจากการขายสินทรัพย์อย่างมีวินัยส่วนหนึ่ง
- อุปสงค์ในตลาดปลายทางที่ไม่สม่ำเสมอ: การเข้าถึงตลาดดาต้าเซ็นเตอร์และเซมิคอนดักเตอร์ของ APM กำลังเติบโต แต่ Chemours ก็อ้างถึงสภาพแวดล้อมทางเศรษฐกิจมหภาคที่อ่อนตัวลง และปริมาณการขาย TT ที่อ่อนแอลงในภูมิภาค EMEA และจีนด้วยเช่นกัน
สรุป
ผลประกอบการไตรมาส 3/2026 ของ Chemours สะท้อนถึงการชดเชยกันภายในพอร์ตโฟลิโอ โดยราคาขายของ TT และอุปสงค์ผลิตภัณฑ์มูลค่าสูงของ APM ช่วยชดเชยการลดลงอย่างมากของ TSS ส่งผลให้กำไรที่ปรับปรุงแล้วเติบโตเล็กน้อย ขณะที่การเติบโตของกำไรตามหลัก GAAP แข็งแกร่งกว่ามากเนื่องจากเงินชดเชยประกันภัย PFAS ด้านกระแสเงินสดเสรียังคงตึงตัวจากการชำระเงินประนีประนอม ภาษี และรายจ่ายลงทุนที่สูงขึ้น สำหรับประเด็นสำคัญที่ต้องติดตามต่อไป ได้แก่ การลดลงตามฤดูกาลที่คาดไว้ในไตรมาส 4 แรงขับเคลื่อนที่ต่อเนื่องของ APM อุปสงค์ในตลาดหลังการขายของ TSS และความคืบหน้าในการลดอัตราส่วนหนี้สิน
บทความนี้อาจมีเนื้อหาที่สร้างหรือแปลโดย AI และผ่านการตรวจสอบโดยมนุษย์แล้ว โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อใช้อ้างอิงและให้ข้อมูลทั่วไปเท่านั้น และไม่ถือเป็นคำแนะนำด้านการลงทุน
บทความแนะนำ











ความคิดเห็น (0)
คลิกปุ่ม $ ป้อนสัญลักษณ์ และเลือกเพื่อเชื่อมโยงหุ้น, กองทุน ETF หรือสัญลักษณ์หลักทรัพย์อื่น ๆ